Battle for Wesnoth 1.5.7+svn - en to vi translation catalogue (112 entries)

en: $player_$side_number|.name|, we have finished researching warfare. Right-click on a mage in a university to select a unit to recruit.
vi: $player_$side_number|.name|, chúng ta đã hoàn thành nghiên cứu về quân sự. Nhấn chuột phải lên một pháp sư trong trường đại học để chọn đơn vị cần tuyển.

en: $player_$side_number|.name|’s farms now produce $player_$side_number|.farming.gold gold.
vi: Nông trại của $player_$side_number|.name hiện giờ sản xuất $player_$side_number|.farming.gold lượng vàng.

en: $player_$side_number|.name|’s mines now produce $player_$side_number|.mining.gold gold.
vi: Mỏ của $player_$side_number|.name hiện giờ sản xuất $player_$side_number|.mining.gold lượng vàng.

en: $sf_player_name|, since our wisdom exceeds yours I have instructed my scholars to further your understanding of agriculture.
vi: $sf_player_name|, vì kiến thức của chúng tôi cao hơn bạn nên tôi đã chỉ thị cho các học giả của tôi nâng cao hơn nữa hiểu biết của bạn về nông nghiệp.

en: $sm_player_name|, since the wisdom of my people exceeds yours I have instructed my scholars to aid you in your efforts to learn the science of mining.
vi: $sm_player_name|, vì kiến thức của chúng tôi cao hơn bạn nên tôi đã chỉ thị cho các học giả của tôi giúp đỡ bạn trong nỗ lực nghiên cứu khoa học khai khoáng.

en: 4p — A New Land
vi: 4nc - Vùng đất mới

en: <span color='green'>$player_name</span>
    Share knowledge of agriculture
vi: <span color='green'>$player_name</span>
    Chia sẻ kiến thức về nông nghiệp.

en: <span color='green'>$player_name</span>
    Share knowledge of mining
vi: <span color='green'>$player_name</span>
    Chia sẻ kiến thức về khai khoáng

en: <span color='green'>$player_name</span>
    Share knowledge of warfare
vi: <span color='green'>$player_name</span>
    Chia sẻ kiến thức về quân sự

en: <span color='green'>Agriculture</span>
    Farmers produce +1 gold
    Study Progress: $player_$side_number|.farming.progress|/$player_$side_number|.farming.target
vi: <span color='green'>Nông nghiệp</span>
    Nông dân sản xuất+1 vàng
    Quá trình nghiên cứu: $player_$side_number|.farming.progress|/$player_$side_number|.farming.target

en: <span color='green'>Donate Funds</span>
    Give 20 gold to another player
vi: <span color='green'>Ủng hộ tiền bạc</span>
    Cho người chơi khác 20 vàng

en: <span color='green'>Mining</span>
    Miners produce +1 gold
    Study Progress: $player_$side_number|.mining.progress|/$player_$side_number|.mining.target
vi: <span color='green'>Khai khoáng</span>
    Thợ mỏ sản xuất +1 vàng
    Quá trình nghiên cứu: $player_$side_number|.mining.progress|/$player_$side_number|.mining.target

en: <span color='green'>Negotiate with the Dwarves</span>
    Lets you recruit a Dwarvish unit
    Negotiation Progress: $player_$side_number|.leader_option_1.progress|/$player_$side_number|.leader_option_1.target
vi: <span color='green'>Thương lượng với người lùn</span>
    Cho phép bạn tuyển một đơn vị người lùn
    Quá trình thương lượng: $player_$side_number|.leader_option_1.progress|/$player_$side_number|.leader_option_1.target

en: <span color='green'>Negotiate with the Elves</span>
    Lets you recruit an Elvish unit
    Negotiation Progress: $player_$side_number|.leader_option_2.progress|/$player_$side_number|.leader_option_2.target
vi: <span color='green'>Thương lượng với thần tiên</span>
    Cho phép bạn tuyển một đơn vị thần tiên
    Quá trình thương lượng: $player_$side_number|.leader_option_2.progress|/$player_$side_number|.leader_option_2.target

en: <span color='green'>Share Knowledge</span>
    Help an ally with their research
vi: <span color='green'>Chia sẻ kiến thức</span>
    Giúp đỡ một đồng minh trong nghiên cứu

en: <span color='green'>Warfare</span>
    Allows you to recruit a new type of unit
    Study Progress: $player_$side_number|.warfare.progress|/$player_$side_number|.warfare.target
vi: <span color='green'>Quân sự</span>
    Cho phép bạn tuyển một kiểu đơn vị mới
    Quá trình nghiên cứu: $player_$side_number|.warfare.progress|/$player_$side_number|.warfare.target

en: A New Land — Help
vi: Vùng đất mới - Trợ giúp

en: Any of the ‘Elvish’ style villages represent universities. At the start of your turn, Mages in universities automatically add to the study progress of your chosen research target. Right-click on a mage in a university to change research target.
vi: Bất kỳ ngôi làng kiểu ‘thần tiên‘ nào đều đại diện cho trường đại học. Ở đầu lượt của bạn, các pháp sư trong trường đại học tự động thêm vào tiến trình của mục tiêu nghiên cứu mà bạn đã chọn. Nhấn chuột phải lên một pháp sư trong trường đại học để thay đổi mục tiêu nghiên cứu.

en: Back
vi: Trở lại

en: Build Castle
vi: Xây lâu đài

en: Build Mine
vi: Xây mỏ

en: Build Village
vi: Xây làng

en: Build a Keep
vi: Xây một pháo đài

en: Choose New Recruit
vi: Chọn đơn vị mới

en: Chop Down Forest
vi: Chặt rừng

en: Clear the Ground
vi: Dọn sạch mặt đất

en: Comrades, avenge me!
vi: Đồng đội, hãy trả thù cho tôi!

en: Continue as before
vi: Tiếp tục như trước

en: Convert to Grassland
vi: Chuyển thành đồng cỏ

en: Cost: 0g
vi: Tốn: 0 vàng

en: Cost: 15g
vi: Tốn: 15 vàng

en: Cost: 1g
vi: Tốn: 1 vàng

en: Cost: 25g
vi: Tốn: 25 vàng

en: Cost: 2g
vi: Tốn: 2 vàng

en: Cost: 3g
vi: Tốn: 3 vàng

en: Cost: 4g
vi: Tốn: 4 vàng

en: Cost: 5g
vi: Tốn: 5 vàng

en: Cost: 6g
vi: Tốn: 6 vàng

en: Cost: 7g
vi: Tốn: 7 vàng

en: Destroy the Ford
vi: Phá chỗ cạn

en: Diplomacy
vi: Ngoại giao

en: Diplomatic Options
vi: Tùy chọn ngoại giao

en: Do not fear, there is hope for us still!
vi: Đừng sợ, vẫn còn hy vọng cho chúng ta!

en: Done
vi: Hoàn thành

en: Earns: 1g
vi: Kiếm được: 1 vàng

en: Earns: 3g
vi: Kiếm được: 3 vàng

en: Establish University
vi: Thành lập trường đại học

en: Farms
vi: Nông trại

en: Farms can only be planted on grassland. Move a peasant onto a farm and he will begin to automatically harvest the cash crop.
vi: Nông trại chỉ có thể xây dựng trên đồng cỏ. Di chuyển một nông dân đến một nông trại, anh ta sẽ bắt đầu thu hoạch vụ mùa một cách tự động.

en: Flood the Field
vi: Làm ngập cánh đồng

en: Get to Work!
vi: Làm việc đi!

en: Harvest Mushrooms
vi: Thu hoạch nấm

en: Help
vi: Trợ giúp

en: I am done for, but we have yet to lose this battle!
vi: Tôi phải kết thúc rồi, nhưng chúng ta vẫn chưa thua trận chiến này!

en: I have fallen, but all is not lost!
vi: Tôi đã thất bại, nhưng vẫn chưa mất tất cả!

en: I hereby donate 20 gold to the coffers of $df_player_name|.
vi: Tôi xin ủng hộ 20 lượng vàng vào kho bạc của $df_player_name|.

en: I swear I saw somebody trapped in the spider’s web. Maybe we should rescue him?
vi: Tôi thề tôi đã nhìn thấy ai đó bị mắc trong lưới nhện. Có lẽ chúng ta nên cứu họ chăng?

en: In the aftermath of the great war the remnants of humanity fled to an obscure secluded glen. Though they knew they could not hide from the mighty armies that had crushed their homeland, the leaders of the resistance hoped only for enough time to rebuild their forces.
vi: Sau cuộc chiến tranh khốc liệt, những người còn sống sót chạy trốn đến một thung lũng hẻo lánh ít ai biết đến. Dù biết rằng không thể trốn khỏi những quân đội hùng mạnh đã tàn phá quê hương của họ, những người chỉ huy kháng chiến chỉ hy vọng có đủ thời gian để xây dựng lại lực lượng.

en: It would seem the enemy has built some underground mushroom mines nearby — it must be where the mainstay of their resources are produced. If we could destroy them our chances wouldn’t nearly be so slim.
vi: Có vẻ kẻ thù đã xây dựng một số mỏ nấm dưới lòng đất gần đây - đó chắc hẳn là nơi tạo ra phần lớn tài nguyên của bọn chúng. Nếu chúng ta có thể phá hủy chúng thì cơ hội của chúng ta sẽ bớt mong manh hơn.

en: Landfill
vi: Đống đất

en: Let’s cut you free!
vi: Để ta cởi trói cho ngươi nào!

en: Mages
vi: Pháp sư

en: Mages are your wise men. They can study at universities, pursuing advances in mining, farming and recruitment.
vi: Pháp sư là nhân tài của bạn. Họ có thể nghiên cứu ở các trường đại học, thúc đẩy tiến bộ trong khai khoáng, nông nghiệp và tuyển quân.

en: Make a Ford
vi: Tạo một chỗ cạn

en: Mines
vi: Mỏ

en: Mines can be built on hills or mountains. A peasant on a mine will automatically dig for gold at the start of your turn.
vi: Mỏ chỉ có thể được xây dựng trên đồi hay núi. Một nông dân ở mỏ sẽ tự động đào vàng ở đầu lượt của bạn.

en: Move any unit next to these captives and they will join your side. The spiders guarding each captive are currently wounded, the sooner you get there the better chance you have of killing them.
vi: Di chuyển bất kỳ đơn vị nào đến bên cạnh các tù nhân và họ sẽ gia nhập phe của bạn. Bọn nhện canh giữ mỗi tù nhân hiện đang bị thương, bạn càng đến đó sớm bạn càng có cơ hội giết chúng.

en: Move any unit onto these villages to destroy the mine. Each one you destroy will reduce the enemy’s income by 10.
vi: Di chuyển bất kỳ đơn vị nào vào các ngôi làng này để phá hủy hầm mỏ. Mỗi mỏ bạn phá hủy sẽ giảm thu nhập của kẻ thù đi 10.

en: Negotiation Complete
vi: Hoàn thành thương lượng

en: Nothing
vi: Không có gì

en: One of your peasants has happened upon some spiders’ nests in the north and south.
vi: Một nông dân của bạn tình cờ thấy một số ổ nhện ở phía bắc và nam.

en: Our talks are complete — the Dwarves will gladly fight by your side. Which of our brethren do you want to recruit?
vi: Chúng ta đã thương lượng xong - các người lùn sẽ bằng lòng chiến đấu cùng các bạn. Bạn muốn tuyển ai trong số anh em chúng tôi?

en: Our talks are complete — the Elves shall aid you in this battle. Which our of kin do you wish to recruit?
vi: Chúng ta đã thương lượng xong - các thần tiên sẽ giúp đỡ các bạn trong trận chiến này. Bạn muốn tuyển ai trong số chúng tôi?

en: Oversee Research
vi: Giám sát nghiên cứu

en: Peasants
vi: Nông dân

en: Peasants are your workers. Depending on the terrain, right-clicking on a peasant allows you to terraform the landscape and/or build castles, mines, farms, villages and universities.
vi: Nông dân là nhân công của bạn. Tùy thuộc vào địa hình, nhấn chuột phải lên một nông dân cho phép bạn thay đổi địa hình và/hoặc xây dựng lâu đài, mỏ, nông trại, làng và trường đại học.

en: Plant Farm
vi: Xây dựng nông trại

en: Plant Saplings
vi: Trồng cây non

en: Research
vi: Nghiên cứu

en: Return to menu
vi: Trở lại trình đơn

en: Right-click on your leader during your turn for help
vi: Nhấn chuột phải lên người chỉ huy trong lượt của bạn để được trợ giúp

en: Right-clicking on your leader when in a university allows you to select special diplomatic options.
vi: Nhấn chuột phải lên người chỉ huy của bạn khi đang ở trong một trường đại học cho phép bạn chọn các tùy chọn ngoại giao đặc biệt.

en: Select a topic.
vi: Chọn một chủ đề.

en: Smash Cave Floor
vi: Đập vỡ nền hang

en: Study Complete
vi: Hoàn thành nghiên cứu

en: The chest contains $oc_treasure gold.
vi: Chiếc hòm chứa $oc_treasure lượng vàng.

en: This 4p survival scenario allows you to construct buildings and terraform the land. Use map settings. The recommended starting gold is 100.
vi: Màn chơi sống sót cho 4 người này cho phép bạn xây dựng công trình và thay đổi vùng đất. Sử dụng thiếp lập của bản đồ. Lượng vàng ban đầu đề nghị là 100.

en: This battle is nearly at an end. Victory is close at hand!
vi: Trận chiến đã đến hồi kết thúc. Chiến thắng đã gần trong tay!

en: Universities
vi: Trường đại học

en: Villages
vi: Làng

en: Villages can only be built on grassland. They provide income and healing as usual. Right-click on a peasant in a village and you can establish a university.
vi: Làng chỉ có thể được xây dựng trên đồng cỏ. Chúng cung cấp thu nhập và sự điều trị như bình thường. Nhấn chuột phải lên một nông dân trong làng và bạn có thể thành lập một trường đại học.

en: We are currently studying $player_$side_number|.research.target_language_name|. To which end would you have our scholars devote their minds?
    
    Our farms produce $player_$side_number|.farming.gold|g
    Our mines produce $player_$side_number|.mining.gold|g
vi: Hiện nay chúng ta đang nghiên cứu $player_$side_number|.research.target_language_name|. Bạn muốn các học giả của chúng ta tập trung theo hướng nào?
    
    Nông trại của chúng ta sản xuất $player_$side_number|.farming.gold|g
    Mỏ của chúng ta sản xuất $player_$side_number|.mining.gold|g

en: We have survived the onslaught! The tide of the battle has turned, victory cannot elude us now!
vi: Chúng ta đã sống sót sau cuộc công kích! Chiều hướng của trận chiến đã thay đổi, giờ chúng ta đã nắm chắc chiến thắng!

en: What shall I do my liege?
vi: Tôi phải làm gì thưa chủ tướng?

en: What shall I do?
vi: Tôi phải làm gì?

en: Which type of unit would you like to be able to recruit?
vi: Bạn muốn có khả năng tuyển kiểu đơn vị nào?

en: Who will you donate funds to?
vi: Bạn muốn ủng hộ tiền bạc cho ai?

en: Who will you share knowledge with?
vi: Bạn muốn chia sẻ kiến thức với ai?

en: You destroy the mushroom mine. The northeast orcs now have 10 less income.
vi: Bạn đã phá hủy mỏ nấm. Bọn người thú phía đông bắc giờ có thu nhập ít đi 10.

en: You destroy the mushroom mine. The northwest undead now have 10 less income.
vi: Bạn đã phá hủy mỏ nấm. Bọn ma quái phía tây bắc giờ có thu nhập ít đi 10.

en: You destroy the mushroom mine. The southeast undead now have 10 less income.
vi: Bạn đã phá hủy mỏ nấm. Bọn ma quái phía đông nam giờ có thu nhập ít đi 10.

en: You destroy the mushroom mine. The southwest orcs now have 10 less income.
vi: Bạn đã phá hủy mỏ nấm. Bọn người thú phía tây nam giờ có thu nhập ít đi 10.

en: You have won the game, but you may continue if you wish...
vi: Bạn đã thắng trò chơi, nhưng bạn vẫn có thể tiếp tục nếu muốn...

en: You know worryingly little about the arts of war, $sw_player_name|. I feel an obligation to instruct you in this vital matter.
vi: Bạn biết ít một cách đáng lo ngại về nghệ thuật chiến tranh, $sw_player_name|. Tôi cảm thấy bổn phận của mình là hướng dẫn bạn về vấn đề sống còn này.

en: You must survive until turn 25.
vi: Bạn phải sống sót đến lượt 25.

en: You release the creature from the web and it agrees to help you.
vi: Bạn giải thoát con vật khỏi lưới nhện và nó đồng ý giúp bạn.

en: Your men report strange sounds coming from some caves to the east and west.
vi: Người của bạn báo cáo có âm thanh lạ phát ra từ một số hang động ở phía đông và tây.

en: agriculture
vi: nông nghiệp

en: mining
vi: khai khoáng

en: teamname^Team 1
vi: Đội 1

en: teamname^Team 2
vi: Đội 2

en: warfare
vi: quân sự
