Battle for Wesnoth 1.6+dev - en to is translation catalogue (116 entries)

en: Ancient Wose
is: Forn Vosi

en: Armageddon Drake
is: Eldhafs Dreiki

en: Blood Bat
is: Blóðblaka

en: Boat
is: Bátur

en: Certain saurians are seen dressed in arcane regalia and covered head to toe in horrifying, esoteric shapes and markings, both with paint and tattoo. Some suspect them to be visionaries, or oracles amongst their ilk. But whatever ‘societal’ function they may have, they are undeniably powerful in the strange magics their kind possess, and are beings to be wary of if ever seen.
is: Sumir sauríar sjást klæddir í undarlegum búnaði og hyldir frá hausi til táa í hræðilegum, óþekktum merkjum og táknum, bæði með málningu og húðflúri. Sumir halda að þeir séu hugsjónamenn, eða spámenn meðal þeirra fólks. Enn hvað sem 'þjóðfélagslegum' tilgangi þeir gegna, eru þeir óneitanlega voldugir í skrýtnum göldrum sem þeir búa yfir, og ætti að varast ef þeir sjást.

en: Dark Adept
is: Skuggalærlingur

en: Dark Sorcerer
is: Seiðskratti

en: Dark Sorceress
is: Seiðkerling

en: Describing a troll as a whelp is something of an oxymoron, given that their bodies are already much hardier than that of a grown man. They are clumsy and not yet capable of walking properly, forced instead to shamble about on all fours, but any difficulty this causes them is more than made up for by the raw strength of their race.
is: Að lýsa trölli sem hvolp er frekar fáránlegt, þegar tekið er mið af því að líkamar þeirra eru núþegar mun harðari en fullvaxins manns. Þau eru klaufsk og geta ekki enn gengið almennilega, og neyðast í stað að ýta sér áfram á fjórum fótum, en allir erfiðleikar sem þetta veldur er meira enn uppbætt af hráum styrkleika þeirrar tegundar.

en: Drake Blademaster
is: Dreika Skylmingameistari

en: Drake Burner
is: Dreika Brennir

en: Drake Burners are the proud few in whom the blood and strength of their remote ancestors runs truest, giving them the ability to breathe fire. This, coupled with their sheer size and fearsome claws, makes them deadly foes in combat.
is: Dreika Brennar eru hópur fárra stoltra, sem blóð og styrkur forfeðranna er hvað sterkastur í, sem leyfir þeim að spúa eldi. Þetta, laggt saman við stærðina eina á klónun þeirra, gerir þá stórhættulega óvini í bardaga.

en: Drake Clasher
is: Dreika Skylmingamaður

en: Drake Enforcer
is: Dreika Einherji

en: Drake Fighter
is: Dreika Stríðsmaður

en: Drake Flameheart
is: Dreika Eldhjarta

en: Drake Flare
is: Dreika Blys

en: Dread Bat
is: Hrollblaka

en: Elder Wose
is: Öldungs Vosi

en: Fire Drake
is: Eld Dreiki

en: Galleon
is: Galeiða

en: Galleons are blue-water ships built for trade and transport.
is: Galeiður eru úthafsskip byggð fyrir viðskipti og flutninga.

en: Ghost
is: Draugur

en: Great Troll
is: Mikið Tröll

en: Having mastered the art of dual-sword fighting, Orcish Warriors are highly respected among the Orcs, and highly feared by their foes. Their only weakness is their inability to wield the bow.
is: Hafandi lært að berjast með tvem sverðum, Orka Stríðsmenn eru mjög virtir meðal orkanna, og alræmdir meðal óvina sinna. Eini veikleiki þeirra er sá að þeir geta ekki notað boga.

en: Knight
is: Riddari

en: Ogre
is: Þursi

en: Orcish Warlord
is: Orka Stríðsherra

en: Orcish Warrior
is: Orka Stríðsmaður

en: Paladin
is: Musterisriddari

en: Pirate Galleon
is: Sjóræningja Galeiða

en: Pirate galleons are to transport ships what wolves are to sheep. The pirates who crew them are more than happy to help relieve other ships of their weighty cargo.
is: Sjóræningja galeiður eru til flutninga á skipum, það sama og úlfar eru til sauða. Sjóræningjarnir sem manna þau eru meira enn ánægðir að hjálpa öðrum skipum að losna við þungan farangur.

en: Rarely seen even by elves, the Wose is an order of creature about which little is known. The elves are the source of most of this knowledge; they know that these beings are not descended from trees, despite the similarity in form, and they know that a wose is more closely tied to the faerie world than the elves themselves, though in a different way. The motives and workings of their kind are unknown, though most subscribe to the obvious theory that woses are dedicated wardens of the natural world.
    
    Woses are utterly unwarlike, but possess a great strength. They are, however, neither used to, nor quick at moving around.
is: Sjaldséðir jafnvel af álfum, er vosinn lífvera sem lítið er vitað um. Álfarnir eru uppspretta flestrar þessarar þekkingar; þeir vita að þessar verur eru ekki afkomendur trjáa, þrátt fyrir hve líkir þeir séu þeim í útliti, og að vosi er meira skyldur náttúrunni enn álfarnir sjálfir, enn þó á annan hátt. Drifkraftur þeirrar tegundar er óþekktur, þó flestir trúa augljósu kenningunni að vosar eru einbeittir verðir náttúrunnar.
    
    Vosar eru engan vegin herskáir, en búa yfir miklum styrki. Þeir eru þó, hvorki vanir, né fljótir að hreyfa sig um.

en: Saurian Ambusher
is: Saurískur Fyrirsátari

en: Saurian Oracle
is: Saurískur Spámaður

en: Saurian Skirmisher
is: Saurískur Truflari

en: Saurian Soothsayer
is: Saurískur Galdralæknir

en: Saurians are known to have some strange skills, arts bordering on the magical and mysterious. It is clear that some of them are particularly skilled at a sort of medicine, which is of great benefit whenever battle is brought against them.
is: Sauríar eru þekktir fyrir að búa yfir skrýtnum hæfilekur, listum samliggjandi við það yfirnáttúrulega og dularfulla. Það er ljóst að sumir þeirra eru lærðir í einhverskonar lækningum, sem hjálpar mikið til hvenær sem einhver ræðst á þá.

en: Shadow
is: Skuggi

en: Some trolls are born with an exceptional share of the strength and vitality that characterizes their race. In a society where might makes right, those of their ilk revere them as heroes.
is: Sum tröll fæðast með meiri hluta af þeim styrk og lífi sem einkennir þeirra tegund. Í samfélagi þar sem styrkur jafngildir valdi, líta sambúar þeirra ávallt á þá einstaklinga sem hetjur.

en: Soulless
is: Sálarlaus

en: Spectre
is: Vofa

en: The dread inspired by black magic comes chiefly from how little is known about it by the common man. Dark sorceresses have begun to unlock the secrets of life and death, the latter of which is all too easy to inflict. This labor gives the first glimmerings of the connection between the soul and inert matter, and the first successful experiments in manipulating this bond. The terrible unknown that lurks beyond death is glimpsed, and will inevitably be fathomed.
    
    Despite any design they may have of using this to wrest their own immortality from nature’s grasp, the first results of their work have immediate, and unpleasant applications. The life they breathe into dead matter can create servants for them, servants which will work, but which will also kill, and will never question their mistress. These creations have a loyalty any tyrant would dream of, and it is tempting to those with even the merest desire for power.
is: Hræðslan sem kemur frá svartagaldri er oftast komin frá því hve lítið almennur maður veit um hann. Seiðkerlingar hafa byrjað að læra leyndarmál lífs og dauða, og hvernig auðvelt er að valda því síðarnefnda. Þessi vinna hefur gefið þeim grunnskylning á tengingunni milli sálarinnar og dauðs efnis, og fyrstu heppnuðu tilraunirnar í að hafa áhrif á þá tengingu. Hin hræðilega óvissa um hvaða liggur fyrir aftan dauðan hafa þeir séð glitta í, og munu án efa seinna læra.
    
    Þrátt fyrir allar tilraunir þeirra til að hrifsa ódauðleikan frá náttúrunni, hafa fyrstu verk þeirra tafarlausar, og oftast óþægilegar verkanir. Lífið sem þeir blása inní dauða hluti getur búið til þjóna fyrir þá, þjóna sem munu vinna, og einnig drepa, og aldrei neita húsmæðrum sínum. Þessar verur hafa tryggð sem hvaða harðstjóra myndi dreima um, og er freistandi til allra með jafnvel minnstu þrá um vald.

en: There is a curious story of a farmer who had a great oak in his lawn, a tree which had stood when his father first broke the soil on that land, and under which his family had many memories. It was thus a shock to him, one morning, when he awoke to find it somehow spirited away, with nothing but a bare patch of earth where it once stood.
    
    Such encounters are all that is known of what are presumably the most ancient of woses.
is: Það er forvitnileg saga af bónda sem hafði mikið eikartré á lóð sinni, tré sem hafði staðið síðan faðir hans plantaði fyrstu uppskerunni á því landi, og sem fjölskyldan átti margar minnigar sem gerðust undir trénu. Það var því sjokk þegar einn morgun að hann vaknaði, og tréð hafði horfið á braut, með ekkert eftir nema auðan blett af mold þar sem það hafði staðið.
    
    Slík kynni eru allt sem vitað er um af því sem talði er að séu fornustu vosarnir.

en: These shades of what were once warriors are among the most terrifying things a necromancer can create, for a sword will cleave right through them as if through air, seemingly without doing harm. It is the thought that these foes are invincible which is so frightening, a notion that is fortunately far from the truth.
is: Þessir skuggar af því sem áður voru stríðssmenn, eru eitt af því hræðilegasta sem seiðskrattar geta búið til, því sverð munu fara beint í gegnun þá, oftast án nokkurns skaða. Það er tilhugsunin að þessar verur séu ósigrandi sem er svo hræðileg, þótt hún sé fjarri sannleikanum.

en: Thief
is: Þjófur

en: Transport Galleon
is: Flutninga Galeiða

en: Troll
is: Tröll

en: Troll Hero
is: Trölla Hetja

en: Troll Rocklobber
is: Trölla Grjótkastari

en: Troll Shaman
is: Trölla Galdralæknir

en: Troll Warrior
is: Trölla Stríðsmaður

en: Troll Whelp
is: Trölla Hvolpur

en: Trolls have long troubled the thoughts of humanity and dwarf-kind. Sages remain baffled at the origins of these creatures and the driving force behind their unnatural vitality and strength. A fully-grown troll towers above a man, and, even unarmed, would be a great threat in combat. The large clubs typically favored in fighting act as extensions of their arms, used for the same purpose of mauling their prey into submission.
is: Tröll hafa lengi farið í taugarnar á mönnum og dvergum. Sagnfræðingar standa enn á gati yfir upptökum þessara vera og drifkraftinum yfir ónátturulegri lífskrafti og styrki. Fullvaxið tröll stendur langt yfir manni, og jafnvel óvopnað, skapar mikla hættu í bardaga. Stórir lurkar eru venjulega það vopn sem þau kjósa sem framlenging af höndunum þeirra, notuð í sama tilgangi að berja fórnarlömb þeirra til hlýðni, eða dauða.

en: Trolls typically neither need nor prefer to use any proper armament in combat, as large ‘sticks and stones’ serve them all too well. However, trolls have been seen on numerous occasions clad in rough-shod armor and bearing metal hammers. It is speculated that orcish allies are the source and crafters of these; expeditions into several forcibly-vacated troll holes have shown little evidence of tool use, and certainly no metalworking of any kind. Given how dangerous a troll is with its bare hands, the thought of a troll with proper armament is entirely unsettling.
is: Tröll þurfa venjulega hvorki vilja né almennileg vopn í bardaga, þar sem stór 'grjót og prik' henta þeim hvort sem eð of vel. Enn samt, hafa tröll sést oft klædda í frumstæða brynju með málm hamra sem vopn. Það er giskað á að orkneskir vinir séu uppspretta og smiðir þessara vopna; leiðangar inní þónokkrar tæmdar (með valdi) trölla holum hafa sýnt frammá lítil sönnunargögn um einhvers konar tól, og auðvitað enga málmsmiðju af engri gerð. Tekið með hve hættuleg tröll eru bara berhent, er tilhugsunin ein um tröll með almennileg vopn algjörlega skelfileg.

en: Vampire Bat
is: Vampírublaka

en: Vampire bats are flying beasts that feed on the blood of other creatures. While their fangs are not very powerful, the health of victims is drained away along with their blood, and given to the Bats.
is: Vampírublökur eru fljúgandi kvikindi sem nærast á blóði annara vera. Þótt að vígtennur þeirra séu ekki mjög öflugar, geta þær sogið lífið úr óvinum sínum með blóðinu, sem færir það sama líf til blakana.

en: When a troll, gifted with abnormal strength of life, matches that with age and wisdom, it becomes something extraordinary, a beast remembered for generations. Their feats of strength and cunning are the source of most tales about trolls, and to see the stories made flesh does nothing to diminish their grandeur.
is: Þegar tröll, þegar gefnir óeðlilegan lífsstyrk, parar það saman við aldur og visku, verður það að einhverju ótrúlegu, veru sem verður munað eftir kynslóðum saman. Styrkleiki þeirra og gáfur eru uppspretta flestra sagna um tröll, og að sjá slíkar sögur holdi klæddar gerir lítið annað en að auka á stórkostleik þeirra.

en: When light came into the world and gave form to the unknown, fear was forced to retreat into darkness. Since that day, the shadows of the world have held terror for humanity, though it knows not why.
    
    That is a question which is easily answered by a necromancer.
is: Þegar ljós kom inní heimin og gaf hinu óþekkta lögun og lit, varð óttinn að hörfa inní myrkrið. Síðan þann dag, hafa skuggar heimsins skelft allt mannkyn, þótt mannkynið veit ekki af hverju.
    
    Það er spurning sem seiðskratti ætti þó auðveldlega að geta svarað.

en: Wolf
is: Úlfur

en: Wose
is: Vosi

en: Woses have been said to possess many shapes, all of them tree-like in form, and as they age, to increase in size. Tales tell of woses who resemble trees in this respect as well, towering over the creatures who walk beneath them. This is the greater part of why they are so rarely seen — standing in the slumber which they so often do, a wose of that stature appears to be nothing more than an oddly-shaped tree. Even a careless elf can sometimes be fooled.
    
    Woses are not warriors by any means, but their great strength can easily be turned to violence, should someone manage to raise the ire of these creatures.
is: Vosar eru sagðir geta tekið á sig hvaða form sem er, enn allt í tré-líku formi, og með aldrinu, aukast í stærð. Sögur segja frá vosum sem líkjast trjám furðu vel, gnæfandi yfir aðrar verur sem gengu á jörðinni undir þeim. Þetta er aðalástæðan fyrir því að þeir sjást svo sjaldan - standandi í svefni sem þeir gera oftast, þá sést vosi oft sem lítið annað enn undarlega lagað tré. Jafnvel óeinbeittir álfar láta stundum blekkjast.
    
    Vosar eru ekki stríðsmenn á neinn hátt, enn þeirra mikla styrk má oft nýta í ofbeldi, skyldi einhverjum takast að reita þá nóg til reiði.

en: Wraith
is: Móri

en: axe
is: öxi

en: ballista
is: Risalásbogi

en: baneblade
is: banablað

en: battle axe
is: stríðsöxi

en: berserker frenzy
is: berserksæði

en: bite
is: bit

en: bow
is: bogi

en: chill tempest
is: kuldastormur

en: chill wave
is: kuldabylgja

en: claws
is: klær

en: club
is: lurkur

en: crossbow
is: lásbogi

en: crush
is: kremja

en: curse
is: bölvun

en: dagger
is: rýtingur

en: dragonstaff
is: drekastafur

en: faerie fire
is: álfaeldur

en: fangs
is: vígtennur

en: female^Thief
is: Þjófur

en: fire breath
is: eldspúði

en: fireball
is: eldhnöttur

en: fist
is: hnefi

en: halberd
is: atgeiri

en: hammer
is: hamar

en: hatchet
is: sax

en: ink
is: blek

en: javelin
is: kastspjót

en: jaw
is: kjálki

en: knife
is: hnífur

en: lightbeam
is: ljósgeisli

en: lightning
is: elding

en: longbow
is: langbogi

en: mace
is: kylfa

en: morning star
is: morgunstjarna

en: pincers
is: klemmarar

en: plague staff
is: plágustafur

en: saber
is: bjúgsverð

en: shadow wave
is: skuggabylgja

en: spear
is: spjót

en: staff
is: stafur

en: sting
is: stinga

en: sword
is: sverð

en: tail
is: skott

en: tentacle
is: armur

en: thorns
is: þyrnir

en: throwing knives
is: kasthnífar

en: thunderstick
is: þrumuprik

en: torch
is: kyndill

en: touch
is: snerting

en: trident
is: gaffall

en: wail
is: grátur

en: water spray
is: vatnsúði

en: web
is: vefur
