Battle for Wesnoth - en to vi translation catalogue (1351 entries)

note: [advanced_preference]: type=combo Associated save_compression_short^ entries need to be as short as possible to avoid stretching the advanced preferences list too much.
en: Compress saved games
vi: Nén bản lưu trò chơi

note: [option]: type=combo
en: save_compression^Gzip
vi: Gzip

note: [option]: type=combo
en: save_compression_short^gzip
vi: gzip

note: [option]: type=combo
en: save_compression_desc^Default compression, faster
vi: Nén mặc định, nhanh hơn

note: [option]: type=combo
en: save_compression^Bzip2
vi: Bzip2

note: [option]: type=combo
en: save_compression_short^bzip2
vi: bzip2

note: [option]: type=combo
en: save_compression_desc^Best compression, slower
vi: Nén tốt nhất, chậm hơn

note: [option]: type=combo
en: save_compression^No
vi: Không

note: [option]: type=combo
en: save_compression_short^no
vi: không

note: [option]: type=combo
en: save_compression_desc^Large plain text files
vi: Tập tin văn bản bình thường

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Confirm deleting saves
vi: Xác nhận xóa bản lưu

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Mouse scrolling
vi: Cuộn chuột

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Middle-click scrolling
vi: Cuộn nhấn chuột giữa

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Keep scrolling when mouse leaves window
vi: Tiếp tục cuộn khi chuột rời khỏi cửa sổ

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Local time of day area lighting
vi: Chiếu sáng khu vực thời điểm trong ngày cục bộ

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Show titlescreen animation
vi: Hiện hoạt ảnh màn hình tiêu đề

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Show combat
vi: Hiện trận đấu

note: [advanced_preference]: type=int
en: Ping timeout
vi: Thời hạn ping

note: [advanced_preference]: type=int
en: Number of seconds to wait for a ping reply before timing out. Set to 0 to disable
vi: Số giây cần chờ phản hồi ping trước khi hết giờ. Đặt bằng 0 để vô hiệu lực

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Accept whispers from friends only
vi: Chỉ chấp nhận tin nhắn riêng từ bạn bè

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Auto-open whisper windows in lobby
vi: Tự động mở cửa sổ tin nhắn riêng trong phòng gặp gỡ

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Group players in lobby
vi: Xếp nhóm người chơi trong phòng gặp gỡ

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Lobby sounds
vi: Âm thanh trong phòng gặp gỡ

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Disable notifications
vi: Tắt thông báo

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Reverse time graphics
vi: Đảo ngược hình ảnh thời gian

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Choose whether the sun moves left-to-right or right-to-left
vi: Chọn hình ảnh mặt trời đi từ trái sang phải hay từ phải sang trái

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Follow unit actions
vi: Theo dõi hành động của đơn vị

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Choose whether the map view should scroll to a unit when an action or move is animated
vi: Chọn giữa việc cảnh nhìn bản đồ có cuộn theo một đơn vị quân khi có hành động hoặc di chuyển hay không

note: [advanced_preference]: type=int
en: Chat message aging
vi: Thời hạn tin nhắn tán gẫu

note: [advanced_preference]: type=int
en: Number of minutes to wait before clearing an ingame chat message. Set to 0 to disable
vi: Số phút cần chờ trước khi xóa tin nhắn tán gẫu trong trò chơi. Đặt bằng 0 để vô hiệu lực

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Use 12-hour clock format
vi: Sử dụng định dạng đồng hồ 12 giờ

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Confirm loading saves from a different version
vi: Xác nhận tải bản lưu từ một phiên bản khác

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Show all unit types in help
vi: Hiện tất cả các kiểu đơn vị trong trợ giúp

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Show all unit types in the help (requires restart). This does not alter the list of encountered units
vi: Hiện tất cả các kiểu đơn vị trong mục trợ giúp (cần khởi động lại). Tùy chọn này không thay đổi danh sách các đơn vị đã gặp

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Experimental multiplayer lobby
vi: Phòng gặp gỡ nhiều người chơi thử nghiệm

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Replace the classic multiplayer lobby with a newer, experimental interface
vi: Thay thế phòng gặp gỡ nhiều người chơi cổ điển bằng một giao diện thử nghiệm mới hơn

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Show color cursors
vi: Hiện con trỏ màu

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Use colored mouse cursors, which may be slower or break the game (use at your own risk)
vi: Sử dụng con trỏ chuột có màu, có thể chậm hơn hoặc phá hỏng trò chơi (bạn tự chịu rủi ro khi sử dụng)

note: [advanced_preference]: type=boolean
en: Joystick support
vi: Hỗ trợ cần điều khiển

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the scroll X-axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục X cuộn

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the scroll X-axis
vi: Cần điều khiển: số của trục X cuộn

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the scroll Y-axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục Y cuộn

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the scroll Y-axis
vi: Cần điều khiển: số của trục Y cuộn

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: deadzone of the scrolling stick
vi: Cần điều khiển: vùng chết của cần cuộn

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the cursor X-axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục X trỏ

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the cursor X-axis
vi: Cần điều khiển: số của trục X trỏ

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the cursor Y-axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục Y trỏ

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the cursor Y-axis
vi: Cần điều khiển: số của trục Y trỏ

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: deadzone of the cursor stick
vi: Cần điều khiển: vùng chết của cần trỏ

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the mouse X-axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục X chuột

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the mouse X-axis
vi: Cần điều khiển: số của trục X chuột

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the mouse Y-axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục Y chuột

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the mouse Y-axis
vi: Cần điều khiển: số của trục Y chuột

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: deadzone of the mouse stick
vi: Cần điều khiển: vùng chết của cần chuột

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the thrust axis joystick
vi: Cần điều khiển: số của cần điều khiển trục đẩy

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: number of the thrust axis
vi: Cần điều khiển: số của trục đẩy

note: [advanced_preference]: type=int
en: Joystick: deadzone of the thruster
vi: Cần điều khiển: vùng chết của động cơ đẩy

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: set_status [unstore_unit]
en: poisoned
vi: bị nhiễm độc

note: [lua]: generate_objectives [objectives]
en: Gold carryover:
vi: Lượng vàng mang theo:

note: [lua]: generate_objectives [note]
en: Notes:
vi: Lưu ý:

note: [about]
en: Programming
vi: Lập trình

note: [about]
en: General Purpose Administration and Coordination
vi: Quản lý và phối hợp đa năng

note: [about]
en: Artwork and Graphics
vi: Mỹ thuật và đồ họa

note: [about]
en: Music
vi: Âm nhạc

note: [about]
en: Sound Effects
vi: Hiệu ứng âm thanh

note: [about]
en: Campaign Design
vi: Thiết kế chiến dịch

note: [about]
en: Multiplayer Maps and Balancing
vi: Bản đồ và bảng cân đối nhiều người chơi

note: [about]
en: Packagers
vi: Đóng gói

note: [about]
en: Miscellaneous Contributors
vi: Đóng góp hỗn hợp

note: [about]
en: Internationalization Managers
vi: Quản lý quốc tế hóa

note: [about]
en: English strings edition
vi: Sửa câu tiếng Anh

note: [about]
en: Afrikaans Translation
vi: Bản dịch tiếng Nam Phi

note: [about]
en: Arabic Translation
vi: Bản dịch tiếng Ả Rập

note: [about]
en: Basque Translation
vi: Bản dịch tiếng Basque

note: [about]
en: Bulgarian Translation
vi: Bản dịch tiếng Bun-ga-ri

note: [about]
en: Catalan Translation
vi: Bản dịch tiếng Catalan

note: [about]
en: Chinese Translation
vi: Bản dịch tiếng Trung Quốc

note: [about]
en: Chinese (Taiwan) Translation
vi: Bản dịch tiếng Trung Quốc (Đài Loan)

note: [about]
en: Croatian Translation
vi: Bản dịch tiếng Croatia

note: [about]
en: Czech Translation
vi: Bản dịch tiếng Séc

note: [about]
en: Danish Translation
vi: Bản dịch tiếng Đan Mạch

note: [about]
en: Dutch Translation
vi: Bản dịch tiếng Hà Lan

note: [about]
en: English (GB) Translation
vi: Bản dịch tiếng Anh (Vương quốc Anh)

note: [about]
en: English (Shaw) Translation
vi: Bản dịch tiếng Anh (bảng chữ cái Shaw)

note: [about]
en: Esperanto Translation
vi: Bản dịch tiếng Esperanto (Quốc tế ngữ)

note: [about]
en: Estonian Translation
vi: Bản dịch tiếng Estonia

note: [about]
en: Filipino Translation
vi: Bản dịch tiếng Phi-líp-pin

note: [about]
en: Finnish Translation
vi: Bản dịch tiếng Phần Lan

note: [about]
en: French Translation
vi: Bản dịch tiếng Pháp

note: [about]
en: Friulian Translation
vi: Bản dịch tiếng Friuli

note: [about]
en: Galician Translation
vi: Bản dịch tiếng Galicia

note: [about]
en: German Translation
vi: Bản dịch tiếng Đức

note: [about]
en: Greek Translation
vi: Bản dịch tiếng Hy Lạp

note: [about]
en: Hebrew Translation
vi: Bản dịch tiếng Do Thái

note: [about]
en: Hungarian Translation
vi: Bản dịch tiếng Hung-ga-ri

note: [about]
en: Icelandic Translation
vi: Bản dịch tiếng Ai-xơ-len

note: [about]
en: Indonesian Translation
vi: Bản dịch tiếng In-đô-nê-xi-a

note: [about]
en: Irish Translation
vi: Bản dịch tiếng Ai-len

note: [about]
en: Italian Translation
vi: Bản dịch tiếng Ý

note: [about]
en: Japanese Translation
vi: Bản dịch tiếng Nhật

note: [about]
en: Korean Translation
vi: Bản dịch tiếng Hàn Quốc

note: [about]
en: Latin Translation
vi: Bản dịch tiếng La-tinh

note: [about]
en: Latvian Translation
vi: Bản dịch tiếng Latvia

note: [about]
en: Lithuanian Translation
vi: Bản dịch tiếng Lát-vi

note: [about]
en: Macedonian Translation
vi: Bản dịch tiếng Ma-xê-đô-ni-a

note: [about]
en: Marathi Translation
vi: Bản dịch tiếng Maratha

note: [about]
en: Norwegian Translation
vi: Bản dịch tiếng Na Uy

note: [about]
en: Old English Translation
vi: Bản dịch tiếng Anh cổ

note: [about]
en: Polish Translation
vi: Bản dịch tiếng Ba Lan

note: [about]
en: Portuguese Translation
vi: Bản dịch tiếng Bồ Đào Nha

note: [about]
en: Portuguese (Brazil) Translation
vi: Bản dịch tiếng Bồ Đào Nha (Braxin)

note: [about]
en: Romanian Translation
vi: Bản dịch tiếng Ru-ma-ni

note: [about]
en: Russian Translation
vi: Bản dịch tiếng Nga

note: [about]
en: Scottish Gaelic Translation
vi: Bản dịch tiếng Gael Scotland

note: [about]
en: Serbian Translation
vi: Bản dịch tiếng Xéc-bi

note: [about]
en: Slovak Translation
vi: Bản dịch tiếng Slô-va-ki-a

note: [about]
en: Slovenian Translation
vi: Bản dịch tiếng Slô-vê-ni-a

note: [about]
en: Spanish Translation
vi: Bản dịch tiếng Tây Ban Nha

note: [about]
en: Swedish Translation
vi: Bản dịch tiếng Thụy Điển

note: [about]
en: Turkish Translation
vi: Bản dịch tiếng Thổ Nhĩ Kỳ

note: [about]
en: Ukrainian Translation
vi: Bản dịch tiếng Ukraina

note: [about]
en: Valencian (southern Catalan) Translation
vi: Bản dịch tiếng Valencia (nam Catalan)

note: [about]
en: Vietnamese Translation
vi: Bản dịch tiếng Việt

note: [about]
en: RACV’s Translation
vi: Bản dịch của RACV

note: [about]
en: Bots
vi: Người máy

note: [item_group]: id=items
en: Items
vi: Đồ vật

note: [item]: id=altar_evil
en: Evil Altar
vi: Bệ thờ kẻ xấu

note: [item]: id=altar
en: Altar
vi: Bệ thờ

note: [item]: id=ankh-necklace
en: Ankh Necklace
vi: Vòng cổ sinh mệnh

note: [item]: id=anvil
en: Anvil
vi: Đe

note: [item]: id=archery-target
en: Archery Target
vi: Bia bắn cung

note: [item]: id=armor-golden
en: Golden Armor
vi: Áo giáp vàng

note: [item]: id=armor
en: Armor
vi: Áo giáp

note: [item]: id=axe
en: Axe
vi: Rìu

note: [item]: id=ball-blue
en: Blue Ball
vi: Quả cầu xanh lam

note: [item]: id=ball-green
en: Green Ball
vi: Quả cầu xanh lục

note: [item]: id=ball-magenta
en: Magenta Ball
vi: Quả cầu đỏ tía

note: [item]: id=barrel
en: Barrel
vi: Thùng

note: [item]: id=bomb
en: Bomb
vi: Bom

note: [item]: id=bones
en: Bones
vi: Xương

note: [item]: id=bonestack
en: Bonestack
vi: Đống xương

note: [item]: id=book1 [item]: id=book2 [item]: id=book3 [item]: id=book4 [item]: id=book5
en: Book
vi: Sách

note: [item]: id=bow-crystal
en: Crystal Bow
vi: Cung tinh thể

note: [item]: id=bow-elven
en: Elven Bow
vi: Cung của thần tiên

note: [item]: id=bow
en: Bow
vi: Cung

note: [item]: id=box
en: Box
vi: Hộp

note: [item]: id=brazier
en: Brazier
vi: Lò

note: [item]: id=buckler
en: Buckler
vi: Khiên

note: [item]: id=burial
en: Burial
vi: Chôn cất

note: [item]: id=cage
en: Cage
vi: Lồng

note: [item]: id=chest-plain-closed
en: Closed Plain Chest
vi: Hòm đóng

note: [item]: id=chest-plain-open
en: Open Plain Chest
vi: Hòm mở

note: [item]: id=chest
en: Chest
vi: Hòm

note: [item]: id=cloak-green
en: Green Cloak
vi: Áo choàng xanh lục

note: [item]: id=coffin-closed
en: Closed Coffin
vi: Quan tài đóng

note: [item]: id=dragonstatue
en: Dragon Statue
vi: Tượng rồng

note: [item]: id=flame-sword
en: Flaming Sword
vi: Kiếm lửa

note: [item]: id=flower1 [item]: id=flower2 [item]: id=flower3 [item]: id=flower4
en: Flower
vi: Hoa

note: [item]: id=gohere
en: Go Here Overlay
vi: Lớp phủ Đến đây

note: [item]: id=gold-coins-large
en: Large Pile of Gold Coins
vi: Chồng đồng tiền vàng lớn

note: [item]: id=gold-coins-medium
en: Pile of Gold Coins
vi: Chồng đồng tiền vàng

note: [item]: id=gold-coins-small
en: Small Pile of Gold Coins
vi: Chồng đồng tiền vàng nhỏ

note: [item]: id=grain-sheaf
en: Grain Sheaf
vi: Bó lúa

note: [item]: id=hammer-runic
en: Runic Hammer
vi: Búa khắc dấu thần

note: [item]: id=holly-water [object]
en: Holy Water
vi: Nước thánh

note: [item]: id=key
en: Key
vi: Chìa khóa

note: [item]: id=leather-pack
en: Leather Pack
vi: Gói bằng da

note: [item]: id=orcish-flag
en: Orcish Flag
vi: Cờ của người thú

note: [item]: id=ornate1 [item]: id=ornate2
en: Ornate
vi: Trang trí

note: [item]: id=potion-blue
en: Blue Potion
vi: Liều thuốc màu xanh lam

note: [item]: id=potion-green
en: Green Potion
vi: Liều thuốc màu xanh lục

note: [item]: id=potion-gray
en: Gray Potion
vi: Liều thuốc màu xám

note: [item]: id=potion-poison [object]: id={ID}
en: Poison
vi: Chất độc

note: [item]: id=potion-red
en: Red Potion
vi: Liều thuốc màu đỏ

note: [item]: id=potion-yellow
en: Yellow Potion
vi: Liều thuốc màu vàng

note: [item]: id=ring-brown
en: Brown Ring
vi: Nhẫn nâu

note: [item]: id=ring-gold
en: Golden Ring
vi: Nhẫn vàng

note: [item]: id=ring-red
en: Red Ring
vi: Nhẫn đỏ

note: [item]: id=ring-silver
en: Silver Ring
vi: Nhẫn bạc

note: [item]: id=ring-white
en: White Ring
vi: Nhẫn trắng

note: [item]: id=scarecrow
en: Scarecrow
vi: Bù nhìn

note: [item]: id=sceptre-of-fire
en: Sceptre of Fire
vi: Vương trượng lửa

note: [item]: id=spear-fancy
en: Fancy Spear
vi: Giáo sặc sỡ

note: [item]: id=staff-magic
en: Magic Staff
vi: Gậy phép thuật

note: [item]: id=staff
en: Staff
vi: Gậy

note: [item]: id=stone-tablet
en: Stone Tablet
vi: Phiến đá

note: [item]: id=storm-trident [object]
en: Storm Trident
vi: Đinh ba giông bão

note: [item]: id=straw-bale1 [item]: id=straw-bale2
en: Bale of Straw
vi: Kiện rơm

note: [item]: id=sword
en: Sword
vi: Kiếm

note: [item_group]: id=scenery
en: Scenery
vi: Cảnh vật

note: [item]: id=castle-ruins
en: Castle Ruins
vi: Tàn tích lâu đài

note: [item]: id=circle-magic-glow
en: Glowing Magic Circle
vi: Vòng tròn phép thuật phát sáng

note: [item]: id=circle-magic
en: Magic Circle
vi: Vòng tròn phép thuật

note: [item]: id=dwarven-doors-closed
en: Closed Dwarven Doors
vi: Cửa Động Người Lùn đóng

note: [item]: id=fire
en: Campfire
vi: Lửa trại

note: [item]: id=flames
en: Flames
vi: Lửa

note: [item]: id=gate-rusty-se
en: Rusty Gate South East
vi: Cổng sắt gỉ phía đông nam

note: [item]: id=gate-rusty-sw
en: Rusty Gate South West
vi: Cổng sắt gỉ phía tây nam

note: [item]: id=icepack1
en: Ice Pack
vi: Đống băng

note: [item]: id=leanto
en: Lean-to
vi: Mái che

note: [item]: id=lighthouse
en: Lighthouse
vi: Hải đăng

note: [item]: id=mausoleum
en: Mausoleum
vi: Lăng

note: [item]: id=mine-abandoned
en: Abandoned Mine
vi: Hầm mỏ bị bỏ hoang

note: [item]: id=monolith1 [item]: id=monolith2 [item]: id=monolith3 [item]: id=monolith4
en: Monolith
vi: Trụ đá

note: [item]: id=nest-empty
en: Empty Nest
vi: Tổ rỗng

note: [item]: id=nest-full
en: Full Nest
vi: Tổ đầy

note: [item]: id=oak-leaning
en: Leaning Oak
vi: Cây sồi nghiêng

note: [item]: id=pine1 [item]: id=pine2
en: Pine Tree
vi: Cây thông

note: [item]: id=rock-cairn
en: Rock Cairn
vi: Ụ đá

note: [item]: id=rock1 [item]: id=rock2 [item]: id=rock3 [item]: id=rock4
en: Rock
vi: Đá

note: [item]: id=rubble
en: Rubble
vi: Gạch vụn

note: [item]: id=rune1 [item]: id=rune2 [item]: id=rune3 [item]: id=rune4 [item]: id=rune5 [item]: id=rune6
en: Rune
vi: Dấu thần

note: [item]: id=rune1-glow [item]: id=rune2-glow [item]: id=rune3-glow [item]: id=rune4-glow [item]: id=rune5-glow [item]: id=rune6-glow
en: Glowing Rune
vi: Dấu thần phát sáng

note: [item]: id=shipwreck [item]: id=wreck
en: Shipwreck
vi: Xác tàu đắm

note: [item]: id=signpost
en: Signpost
vi: Biển chỉ đường

note: [item]: id=slab1
en: Slab
vi: Phiến đá

note: [item]: id=snowbits
en: Piles of Snow
vi: Đống tuyết

note: [item]: id=summoning-center
en: Summoning Center
vi: Trung tâm triệu gọi

note: [item]: id=summoning-circle1 [item]: id=summoning-circle2 [item]: id=summoning-circle3 [item]: id=summoning-circle4 [item]: id=summoning-circle5 [item]: id=summoning-circle6
en: Summoning Circle
vi: Vòng tròn triệu gọi

note: [item]: id=temple1
en: Temple
vi: Đền

note: [item]: id=tent-fancy-red
en: Fancy Red Tent
vi: Lều đỏ sặc sỡ

note: [item]: id=tent-ruin-1
en: Ruined Tent
vi: Lều hỏng

note: [item]: id=tent-shop-weapons
en: Weapons Shop Tent
vi: Lều bán vũ khí

note: [item]: id=trapdoor-closed
en: Closed Trapdoor
vi: Cửa chui đóng

note: [item]: id=trapdoor-open
en: Open Trapdoor
vi: Cửa chui mở

note: [item]: id=trash
en: Trash Pile
vi: Đống rác

note: [item]: id=village-human-burned1 [item]: id=village-human-burned2 [item]: id=village-human-burned3 [item]: id=village-human-burned4
en: Burned Human Village
vi: Làng của con người bị đốt

note: [item]: id=well
en: Well
vi: Giếng

note: [item]: id=whirlpool
en: Whirlpool
vi: Xoáy nước

note: [item]: id=windmill
en: Windmill
vi: Cối xay gió

note: [set_menu_item]: id=ai_controller_unit_control_{UNIT_ID}
en: Ask $ai_controller_unit.name to move here
vi: Yêu cầu $ai_controller_unit.name di chuyển đến đây

note: [set_menu_item]: id=ai_controller_leader_control_{CONTROLLED_SIDE}
en: Ask $ally_leader.name (leader of side $ally_leader.side) to move here
vi: Yêu cầu $ally_leader.name (chỉ huy của phe $ally_leader.side) di chuyển đến đây

note: [note]
en: In this scenario, you may issue instructions to an allied side by right-clicking on a unit that belongs to it.
vi: Trong màn chơi này, bạn có thể ra chỉ thị cho một phe đồng minh bằng cách nhấn chuột phải lên một đơn vị thuộc phe đó.

note: [literal] [overview_message_has_instructions]: speaker=narrator [overview_message_no_instructions]: speaker=narrator
en: Instruct ally
vi: Chỉ đạo đồng minh

note: [overview_message_has_instructions]: speaker=narrator
en: $ally_leader.name (side $ally_side|) is carrying out the following instructions:
vi: $ally_leader.name (phe $ally_side|) đang thực hiện chỉ thị sau:

note: [overview_message_no_instructions]: speaker=narrator
en: $ally_leader.name (side $ally_side|) has not been given any instructions and is acting normally.
vi: $ally_leader.name (phe $ally_side|) không được cho bất kỳ chỉ thị nào và đang hành động như bình thường.

note: [aggression]
en: Be more aggressive
vi: Tấn công quyết liệt hơn

note: [aggression]
en: aggressive.
vi: tấn công quyết liệt.

note: [caution]
en: Be more defensive
vi: Giữ thế phòng thủ

note: [caution]
en: defensive.
vi: phòng ngự.

note: [focus_on_enemy]
en: Focus on defeating...
vi: Tập trung đánh bại...

note: [focus_on_enemy]
en: focusing on defeating $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.focus_on_enemy.side_description|.
vi: tập trung đánh bại $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.focus_on_enemy.side_description|.

note: [else] [then]
en: Side $temp_i
vi: Phe $temp_i

note: [else]
en: side $temp_i
vi: phe $temp_i

note: [command]
en: side $temp_i ($side_i_leader.name|)
vi: phe $temp_i ($side_i_leader.name|)

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [value]
en: Back
vi: Trở lại

note: [protect]
en: Focus on protecting...
vi: Tập trung bảo vệ...

note: [protect]
en: focusing on protecting $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.protect.side_description|.
vi: tập trung bảo vệ $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.protect.side_description|.

note: [option]: type=objective
en: Defend a location...
vi: Bảo vệ một vị trí...

note: [print]
en: Right-click to select a location to defend
vi: Nhấn chuột phải để chọn vị trí cần bảo vệ

note: [set_menu_item]: id=ai_controller_defend_location_picker
en: Defend this location
vi: Bảo vệ vị trí này

note: [command]
en: focusing on defending the area around $x1|,$y1|.
vi: tập trung bảo vệ khu vực xung quanh $x1|,$y1|.

note: [print]
en: Location selection canceled
vi: Đã hủy bỏ chọn vị trí

note: [revoke_objective_orders]
en: Clear objective orders
vi: Xóa chỉ thị mục tiêu

note: [revoke_behavior_orders] [revoke_objective_orders] [then]
en: none set.
vi: không thiết lập gì.

note: [revoke_behavior_orders]
en: Clear behavior orders
vi: Xóa chỉ thị hành vi

note: [revoke_all_orders]
en: Clear all orders
vi: Xóa mọi chỉ thị

note: [do]
en: Objective: $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.currently_doing_objective_description
    Behavior: $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.currently_doing_behavior_description
vi: Mục tiêu: $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.currently_doing_objective_description
    Hành vi: $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.currently_doing_behaviour_description

note: [literal]
en: Set objective...
vi: Thiết lập mục tiêu...

note: [literal]
en: Set behavior...
vi: Thiết lập hành vi...

note: [literal]
en: Exit
vi: Thoát

en: Set special orders...
vi: Thiết lập chỉ thị đặc biệt...

en: Move leader to...
vi: Di chuyển người chi huy đến...

en: Right-click to select a location to move leader to
vi: Nhấn chuột phải để chọn vị trí cần di chuyển người chỉ huy đến

en: Move leader here
vi: Di chuyển người chỉ huy đến đây

en: moving leader to $x1|,$y1|.
vi: Di chuyển người chỉ huy đến $x1|,$y1|.

en: Clear special orders
vi: Xóa chỉ thị đặc biệt

en: Special: $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.currently_doing_special_description
vi: Đặc biệt: $ai_controller.side_$ally_side|_current_settings.currently_doing_special_description

note: [message]: speaker=narrator
en: You have come across a wishing well. What would you like to wish for?
vi: Bạn đi ngang qua một cái giếng cầu ước. Bạn muốn ước điều gì?

note: [option]: speaker=narrator
en: A swift victory
vi: Một chiến thắng nhanh chóng

note: [message]: speaker=unit
en: With this golden coin, I wish that this battle end in a swift and safe victory.
vi: Với đồng tiền vàng này, tôi ước trận chiến này kết thúc bằng một chiến thắng nhanh chóng và an toàn.

note: [option]: speaker=narrator
en: Lots of gold
vi: Nhiều vàng

note: [message]: speaker=unit
en: I wish this single gold coin be returned ten-fold to me.
vi: Tôi ước được một lượng gấp mười lần đồng tiền vàng này.

note: [option]: speaker=narrator
en: Peace throughout Wesnoth.
vi: Hòa bình trên khắp Wesnoth.

note: [message]: speaker=unit
en: The only thing worth wishing for is peace throughout the land.
vi: Điều duy nhất đáng để ước là hòa bình trên khắp vùng đất.

note: [option]: speaker=narrator
en: Don’t make a wish.
vi: Không ra điều ước.

note: [object]: id={ID}
en: Potion of Healing
vi: Liều thuốc trị thương

note: [object]: id={ID}
en: A feeling of well-being overwhelms the drinker.
vi: Một cảm giác sung sướng bao trùm người uống.

note: [object]: id={ID}
en: You are not worthy of healing.
vi: Bạn không xứng đáng để được trị thương.

note: [object]: id={ID}
en: Poison is seeping through the veins of this unit at this very moment.
vi: Trong khoảnh khắc, chất độc thấm qua các mạch máu của đơn vị này.

en: Sprinkling this water on melee weapons grants them the <i>arcane</i> damage type until the end of the current scenario. Should $unit.name use it?
vi: Vẩy nước này lên các vũ khí cận chiến sẽ ban cho chúng kiểu thiệt hại <i>bí kíp</i> đến hết màn chơi hiện thời. $unit.name có nên sử dụng nó không?

en: holy water^Take it
vi: Giữ lấy

en: holy water^Leave it
vi: Bỏ lại

en: I am not suited to the use of this item! Let another take it.
vi: Tôi không thích hợp để sử dụng thứ này! Để người khác lấy nó.

note: [object]
en: This water will make melee weapons have the <i>arcane</i> damage type until the end of the current scenario.
vi: Nước này sẽ làm cho các vũ khí cận chiến có kiểu thiệt hại <i>bí kíp</i> đến hết màn chơi hiện thời.

note: [object]: id={ID}
en: Potion of Strength
vi: Liều thuốc sức mạnh

note: [object]: id={ID}
en: Strength is given to the drinker.
vi: Người uống được ban sức mạnh.

note: [object]: id={ID}
en: Potion of Decay
vi: Liều thuốc hủy hoại

note: [object]: id={ID}
en: This poor unit drank something really bad.
vi: Đơn vị tội nghiệp này đã uống một thứ rất có hại.

note: [object]: id={ID}
en: Ring of Regeneration
vi: Nhẫn tái tạo

note: [object]: id={ID}
en: This ring will heal the bearer a little each turn.
vi: Chiếc nhẫn này sẽ hồi cho người đeo một ít máu ở mỗi lượt.

note: [object]: id={ID}
en: Ring of Slowness
vi: Nhẫn chậm chạp

note: [object]: id={ID}
en: The bearer of this ring is slowed.
vi: Người đeo chiếc nhẫn này đã bị chậm.

note: [object]: id={ID}
en: Staff of Swiftness
vi: Gậy thần tốc

note: [object]: id={ID}
en: This staff will grant the bearer swift movement.
vi: Cây gậy này sẽ ban cho người cầm nó tốc độ di chuyển nhanh chóng.

note: [object]: id={ID}
en: Only magical beings can wield such an object.
vi: Chỉ những đơn vị quân phép thuật mới có thể sử dụng một vật như thế này.

en: Only the mermen can use this item!
vi: Chỉ người cá mới có thể sử dụng thứ này!

en: Should $unit.name pick up the trident?
vi: $unit.name có nên lấy cây đinh ba không?

en: storm trident^Leave it
vi: Bỏ lại

en: storm trident^Take it
vi: Giữ lấy

note: [object]
en: This trident allows a merman to shoot electric bolts at his enemies!
vi: Cây đinh ba này cho phép người cá bắn tia lửa điện vào kẻ thù!

note: [effect]: type=fire
en: storm trident
vi: đinh ba giông bão

note: [effect]: type=fire
en: sceptre of fire
vi: vương trượng lửa

note: [objective]: condition=lose
en: Turns run out
vi: Hết lượt

note: [lua]: generate_objectives
en: Early finish bonus.
vi: Thưởng kết thúc sớm.

note: [lua]: generate_objectives
en: No early finish bonus.
vi: Không có thưởng kết thúc sớm.

en: <small>(early finish bonus)</small>
vi: <small>(thưởng kết thúc sớm)</small>

en: (early finish bonus)
vi: (thưởng kết thúc sớm)

note: [lua]: generate_objectives
en: No gold carried over to the next scenario.
vi: Không có lượng vàng nào được mang sang màn chơi kế tiếp.

en: 
    100% of finishing gold carried over to the next scenario.
vi: 
    100% lượng vàng kết thúc được mang sang màn chơi kế tiếp.

en: 
    40% of finishing gold carried over to the next scenario.
vi: 
    40% lượng vàng kết thúc được mang sang màn chơi kế tiếp.

en: 
    20% of finishing gold carried over to the next scenario.
vi: 
    20% lượng vàng kết thúc được mang sang màn chơi kế tiếp.

en: Alternative objective:
vi: Mục tiêu thay thế:

en: Bonus objective:
vi: Mục tiêu thưởng thêm:

note: [note]: description=<b>
en: This is the last scenario.
vi: Đây là màn chơi cuối cùng.

note: [message]: speaker=narrator
en: The computer player might not be able to play side $side_number properly in this scenario. Side $side_number is intended to be played by a human player.
vi: Máy tính không thể điều khiển phe $side_number chính xác trong màn chơi này. Phe $side_number vốn dành cho người điều khiển.

note: [message]: speaker=narrator
en: You retrieve $amount_gold pieces of gold.
vi: Bạn nhận được $amount_gold lượng vàng.

note: [color_range]: id=1 [color_range]: id=red
en: Red
vi: Đỏ

note: [color_range]: id=lightred
en: Light Red
vi: Đỏ nhạt

note: [color_range]: id=darkred
en: Dark Red
vi: Đỏ đậm

note: [color_range]: id=2 [color_range]: id=blue
en: Blue
vi: Xanh lam

note: [color_range]: id=lightblue
en: Light blue
vi: Xanh lam nhạt

note: [color_range]: id=3 [color_range]: id=green
en: Green
vi: Xanh lục

note: [color_range]: id=brightgreen
en: Bright green
vi: Xanh lục sáng

note: [color_range]: id=4 [color_range]: id=purple
en: Purple
vi: Tía

note: [color_range]: id=5 [color_range]: id=black
en: Black
vi: Đen

note: [color_range]: id=6 [color_range]: id=brown
en: Brown
vi: Nâu

note: [color_range]: id=7 [color_range]: id=orange
en: Orange
vi: Cam

note: [color_range]: id=brightorange
en: Bright orange
vi: Cam sáng

note: [color_range]: id=8 [color_range]: id=white
en: White
vi: Trắng

note: [color_range]: id=9 [color_range]: id=teal
en: Teal
vi: Xanh ngọc

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [color_range]: id=gold
en: Gold
vi: Vàng

note: [color_range]: id=reef
en: Reef
vi: Đá ngầm

note: [color_range]: id=shallow_water
en: Shallow water
vi: Nước nông

note: [color_range]: id=deep_water
en: Deep water
vi: Nước sâu

note: [color_range]: id=swamp_water
en: Swamp water
vi: Nước đầm lầy

note: [color_range]: id=flat
en: Flat
vi: Đất phẳng

note: [color_range]: id=hills
en: Hills
vi: Đồi

note: [color_range]: id=mountains
en: Mountains
vi: Núi

note: [color_range]: id=forest
en: Forest
vi: Rừng

note: [color_range]: id=sand
en: Sand
vi: Cát

note: [color_range]: id=frozen
en: Frozen
vi: Đóng băng

note: [color_range]: id=cave
en: Cave
vi: Hang động

note: [color_range]: id=fungus
en: Fungus
vi: Nấm

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [color_range]: id=village
en: Village
vi: Làng

note: [color_range]: id=castle
en: Castle
vi: Lâu đài

note: [color_range]: id=keep
en: Keep
vi: Pháo đài

note: [color_range]: id=rails
en: Rail
vi: Đường ray

note: [color_range]: id=unwalkable
en: Unwalkable
vi: Không thể đi bộ qua

note: [color_range]: id=impassable
en: Impassable
vi: Không thể qua

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [color_range]: id=fog
en: Fog
vi: Sương mù

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [color_range]: id=shroud
en: Shroud
vi: Màn che

note: [language]
en: Easy
vi: Dễ

note: [language]
en: Medium
vi: Trung bình

note: [language]
en: Hard
vi: Khó

note: [language]
en: Nightmare
vi: Ác mộng

note: [language]
en: Lawful units fight better during the day, and worse at night.
    
    Day: +25% Damage
    Night: −25% Damage
vi: Các đơn vị chính thống chiến đấu tốt hơn vào ban ngày, và kém hơn vào ban đêm.
    
    Ngày: Lượng thiệt hại +25%
    Đêm: Lượng thiệt hại −25%

note: [language]
en: Neutral units are unaffected by day and night, fighting equally well under both conditions.
vi: Các đơn vị trung lập không bị ảnh hưởng bởi ngày và đêm, chiến đấu như nhau trong cả hai điều kiện.

note: [language]
en: Chaotic units fight better at night, and worse during the day.
    
    Day: −25% Damage
    Night: +25% Damage
vi: Các đơn vị hỗn độn chiến đấu tốt hơn vào ban đêm, và kém hơn vào ban ngày.
    
    Ngày: Lượng thiệt hại −25%
    Đêm: Lượng thiệt hại +25%

note: [language]
en: Liminal units only reach their full strength during twilight.
    
    Day: −25% Damage
    Night: −25% Damage
vi: Các đơn vị tính ngưỡng chỉ đạt đến sức mạnh đầy đủ của chúng vào lúc chạng vạng.
    
    Ngày: Lượng thiệt hại −25%
    Đêm: Lượng thiệt hại −25%

note: [language]
en: $name|’s Bridge,$name|’s Crossing
vi: Cầu $name,Giao lộ $name

note: [language]
en: $name|’s Highway,$name|’s Pass,Path of $name
vi: Xa lộ $name,Đèo $name,Đường $name

note: [language]
en: $name River,River $name
vi: Sông $name

note: [language]
en: $name Forest,$name|’s Forest
vi: Rừng $name

note: [language]
en: $name Lake
vi: Hồ $name

note: [language]
en: $name|’s Peak,Mount $name
vi: Đỉnh $name,Núi $name

note: [language]
en: $name|’s Swamp,$name|marsh,$name|fen
vi: Đầm lầy $name

note: [language]
en: $name|bury,$name|ham,$name|ton,$name|bury
vi: Làng $name

note: [language]
en: $name|harbor,$name|port,$lake|port,$lake|harbor
vi: Cảng $name,Cảng $lake

note: [language]
en: $name|ham,$name|ford,$name|cross,$river|ford,$river|cross,$name on river
vi: Làng chài $name,Làng chài $river

note: [language]
en: $river|bridge,$river|bridge,$river|bridge,$name|ham,$name|bridge,$bridge|ham,$bridge|ton
vi: Cầu $river,Làng $name,Cầu $name,Làng $bridge

note: [language]
en: $name|ham,$name|ton,$name|field
vi: Làng $name

note: [language]
en: $name|ham,$name|ton,$name|wood,$name Forest,$forest|wood,$forest|ham,$forest|ton
vi: Làng $name,Rừng $name,Rừng $forest,Làng $forest

note: [language]
en: $name|ham,$name|bury,$name|ton,$name|hill,$name|crest
vi: Làng $name,Đồi $name,Ngọn $name

note: [language]
en: $mountain|mont,$mountain|cliff,$mountain|bury,$mountain|ham
vi: Núi $mountain,Làng $mountain

note: [language]
en: $name|ham,$name|bury,$name|ton,$name|mont,$name|mont,$name|cliff,$name|cliff
vi: Làng $name,Núi $name

note: [language]
en: $road|’s Rest,$road|’s Waypoint,$road|bury,$road|ham,$name|bury,$name|ham
vi: Trạm nghỉ $road,Điểm dừng $road,Làng $road,Làng $name

note: [language]
en: $name|bury,$name|ham,$name|ton,$swamp|bury,$swamp|ham,$swamp|ton,
vi: Làng $name,Làng $swamp

note: [language]
en: melee
vi: cận chiến

note: [language]
en: ranged
vi: từ xa

note: [language]
en: blade
vi: chém

note: [language]
en: pierce
vi: đâm

note: [language]
en: impact
vi: va đập

note: [language]
en: fire
vi: lửa

note: [language]
en: cold
vi: lạnh

note: [language]
en: arcane
vi: bí kíp

note: [server]
en: Official Wesnoth Server
vi: Máy chủ Wesnoth chính thức

note: [server]
en: Alternate Wesnoth Server
vi: Máy chủ Wesnoth thay thế

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: set_status
en: female^poisoned
vi: bị nhiễm độc

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: set_status
en: female^slowed
vi: bị chậm

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: set_status
en: slowed
vi: bị chậm

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: set_status
en: female^petrified
vi: bị hóa đá

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: set_status
en: petrified
vi: bị hóa đá

note: [lua]: set_status
en: female^unhealable
vi: không thể hồi máu

note: [lua]: set_status
en: unhealable
vi: không thể hồi máu

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: generate_objectives
en: Victory:
vi: Chiến thắng:

note: [lua]: generate_objectives
en: Defeat:
vi: Thua cuộc:

note: [lua]: generate_objectives
en: (%d turns left)
vi: (còn %d lượt)

note: [lua]: generate_objectives
en: (this turn left)
vi: (còn lượt này)

note: [lua]: generate_objectives
en: %d%% of gold carried over to the next scenario.
vi: %d%% lượng vàng được mang sang màn kế tiếp.

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: id=helptip_large, id=tooltip_large, id=the_list, id=the_label, id=the_icon, id=ok, id=cancel, id=flip, id=the_image
en: OK
vi: Đồng ý

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [lua]: id=helptip_large, id=tooltip_large, id=the_list, id=the_label, id=the_icon, id=ok, id=cancel, id=flip, id=the_image
en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: very long
vi: rất dài

en: electrical
vi: điện tử

note: [action]: id=button-playreplay, type=image
en: Play
vi: Phát

note: [action]: id=button-playreplay, type=image
en: continuous replay
vi: phát lại liên tục

note: [action]: id=button-stopreplay, type=image
en: Stop
vi: Ngừng

note: [action]: id=button-stopreplay, type=image
en: pause at end of turn
vi: tạm dừng ở cuối lượt

note: [action]: id=button-resetreplay, type=image
en: Reset
vi: Đặt lại

note: [action]: id=button-resetreplay, type=image
en: reset to beginning
vi: đặt lại từ đầu

note: [action]: id=button-nextturn, type=image
en: Next Turn
vi: Lượt kế tiếp

note: [action]: id=button-nextturn, type=image
en: play turn
vi: phát lượt

note: [action]: id=button-nextside, type=image
en: Next Side
vi: Phe kế tiếp

note: [action]: id=button-nextside, type=image
en: play side turn
vi: phát lượt của phe

note: [menu]: id=show-what
en: Point of view
vi: Góc nhìn

note: [action]: id=skip-animation, type=checkbox
en: Skip animation
vi: Bỏ qua hoạt ảnh

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [label]: id=replay-label
en: Replay
vi: Phát lại

note: [menu]: id=menu-main
en: Menu
vi: Trình đơn

note: [menu]: id=actions-menu
en: Actions
vi: Hành động

note: [action]: id=button-endturn
en: End Turn
vi: Kết thúc lượt

note: [action]: id=button-endturn
en: End Scenario
vi: Kết thúc màn

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [label]: id=label-hp
en: HP
vi: Máu

note: #-#-#-#-#  wesnoth.wml.pot (PACKAGE VERSION)  #-#-#-#-# [label]: id=label-xp
en: XP
vi: KN

note: [label]: id=gold-icon
en: gold
vi: vàng

note: [label]: id=villages-icon
en: villages
vi: làng

note: [label]: id=units-icon
en: units
vi: đơn vị

note: [label]: id=upkeep-icon
en: upkeep
vi: phí bảo trì

note: [label]: id=income-icon
en: income
vi: thu nhập

note: [unit_level]: id=unit-level
en: statuspanel^level
vi: cấp

note: [unit_moves]: id=unit-moves
en: statuspanel^moves
vi: di chuyển

note: [unit_defense]: id=unit-defense
en: statuspanel^terrain def.
vi: pt địa hình

note: [theme]: id=Default
en: theme^Default
vi: Mặc định

note: [menu]: id=menu-autosaves
en: Back to...
vi: Trở lại...

note: [label]: id=label-mp
en: MP
vi: NNC

note: [label]: id=label-def
en: def
vi: pt

note: [unit_level]: id=unit-level
en: statuspanel^lvl
vi: cấp

note: [theme]: id=Pandora
en: theme^Pandora
vi: Pandora

note: [action]: id=end-turn
en: End
    Turn
vi: Kết thúc
    lượt

note: [tip]
en: Use the map editor's <i>Areas</i> menu to define regions later addressed by event or ai coding.
vi: Sử dụng trình đơn <i>Khu vực</i> của trình hiệu chỉnh để định nghĩa các vùng được xử lý về sau bởi mã sự kiện hoặc trí tuệ nhân tạo.

note: [tip]
en: <i>― The Wesnoth Design Guide</i>
vi: <i>― Chỉ dẫn thiết kế Wesnoth</i>

note: [tip]
en: Create a <i>New Scenario</i> in the editor's <i>File</i> menu to make use of advanced features.
vi: Tạo một <i>Màn chơi mới</i> trong trình đơn <i>Tập tin</i> của trình hiệu chỉnh để sử dụng các tính năng nâng cao.

note: [tip]
en: Scenarios saved from the editor in their default folder can be selected in the mp create screen's <i>User Scenarios</i> section.
vi: Các màn chơi được lưu từ trình hiệu chỉnh trong thư mục mặc định của chúng có thể được chọn trong phần <i>Màn chơi của người dùng</i> của màn hình tạo trò chơi NNC.

note: [tip]
en: Don’t neglect to earn your leader experience! You need to keep him safe, but if you coddle him too much he may be too weak to survive future battles.
vi: Đừng sao lãng việc kiếm kinh nghiệm cho người chỉ huy của bạn! Bạn cần giữ anh ta an toàn, nhưng nếu bạn nâng niu quá mức, anh ta có thể quá yếu để sống sót trong những trận chiến tương lai.

note: [tip]
en: <i>― Great Mage Delfador, 516YW</i>
vi: <i>― Đại pháp sư Delfador, năm Wesnoth 516</i>

note: [tip]
en: In the <b>Actions</b> menu, you can select <b>Show Enemy Moves</b> to highlight all the hexes your adversary can move to (assuming your units stay where they are). Use this to make sure the enemy can’t reach your weak or injured units on his next turn.
vi: Trong trình đơn <b>Hành động</b>, bạn có thể chọn <b>Hiện di chuyển của kẻ thù</b> để tô sáng tất cả các ô lục giác mà đối thủ có thể di chuyển đến (giả sử các đơn vị của bạn vẫn ở tại chỗ). Sử dụng thao tác này để đảm bảo kẻ thù không thể tiếp cận các đơn vị yếu hoặc bị thương của bạn ở lượt kế tiếp.

note: [tip]
en: <i>― The Wesnoth Tactical Guide</i>
vi: <i>― Chỉ dẫn chiến thuật Wesnoth</i>

note: [tip]
en: Units with the <i>Intelligent</i> trait need fewer experience points to level up. Early in a campaign, try to give killing blows to these units so you can get some high-level troops sooner.
vi: Các đơn vị có đặc điểm <i>thông minh</i> cần ít điểm kinh nghiệm để nâng cấp hơn. Ban đầu trong một chiến dịch, cố gắng để các đơn vị này đánh đòn kết liễu, như thế bạn sẽ có quân lính cấp cao sớm hơn.

note: [tip]
en: <i>― King Konrad, 536YW</i>
vi: <i>― Vua Konrad, năm Wesnoth 536</i>

note: [tip]
en: The encircling tactic is very powerful, particularly against fast opponents. By placing two units on opposite sides of an enemy, their zones of control will restrict it to one hex of movement in any direction. Unfortunately, you must completely surround skirmishers to immobilize them.
vi: Chiến thuật bao vây rất lợi hại, đặc biệt là để chống lại những đối thủ di chuyển nhanh. Bằng cách bố trí hai đơn vị ở hai phía đối diện của một kẻ thù, vùng kiểm soát của chúng sẽ hạn chế kẻ thù chỉ còn một ô lục giác di chuyển theo bất kỳ hướng nào. Không may là bạn phải vây kín hoàn toàn các đơn vị đột nhập để ngăn chúng di chuyển.

note: [tip]
en: <i>― Memoirs of Gweddry, 627YW</i>
vi: <i>― Hồi ký của Gweddry, năm Wesnoth 627</i>

note: [tip]
en: You can access the <b>Recruit</b> and <b>Recall</b> commands by right-clicking on a castle tile. That will let you choose the precise hex you put a unit in. Placing units wisely can sometimes let you reach a village a turn earlier.
vi: Bạn có thể truy cập các lệnh <b>Tuyển quân</b> và <b>Gọi lại</b> bằng cách nhấn chuột phải trên một ô lâu đài. Thao tác đó sẽ cho bạn chọn đúng ô lục giác bạn đặt đơn vị. Bố trí các đơn vị một cách khôn ngoan đôi khi có thể cho phép bạn tiếp cận một ngôi làng sớm hơn một lượt.

note: [tip]
en: There are some helpful summary screens in the main menu: for instance, the <b>Status Table</b> will let you know how your enemies are doing, and how you are doing in comparison.
vi: Có một số màn hình tổng kết hữu ích trong trình đơn chính: lấy ví dụ, <b>Bảng trạng thái</b> sẽ cho bạn biết tình hình của kẻ địch so với tình hình của mình.

note: [tip]
en: Units with the <i>Quick</i> trait get an extra movement point per turn. This can be very important when moving through difficult terrain such as water or caves. It can make the difference between being able to move one hex or two.
vi: Các đơn vị có đặc điểm <i>nhanh nhẹn</i> nhận thêm một điểm di chuyển mỗi lượt. Điều này có thể rất quan trọng khi di chuyển qua địa hình khó như nước hoặc hang động. Giữa việc có thể di chuyển một hay hai ô lục giác có thể là sự khác biệt lớn.

note: [tip]
en: <i>― High Lord Kalenz, 470YW</i>
vi: <i>― Chủ tướng cấp cao Kalenz, năm Wesnoth 470</i>

note: [tip]
en: After you have played a few scenarios, read the <b>Gameplay</b> section in the <b>Help</b> screen carefully. Details become important as scenarios get harder!
vi: Sau khi bạn đã chơi qua một vài màn, đọc cẩn thận phần <b>Cách chơi</b> trong màn hình <b>Trợ giúp</b>. Chi tiết trở nên quan trọng khi các màn chơi trở nên khó hơn!

note: [tip]
en: It is usually better to start the next scenario in a campaign with lower-level units that are about to level up than with those same units at a higher level.
vi: Bắt đầu màn kế tiếp trong một chiến dịch với các đơn vị cấp độ thấp nhưng sắp sửa nâng cấp thường tốt hơn là bắt đầu với cùng các đơn vị đó ở cấp độ cao.

note: [tip]
en: On www.wesnoth.org you can find strategy guides, technical support, the history of Wesnoth, and much more.
vi: Trên www.wesnoth.org bạn có thể tìm thấy các chỉ dẫn chiến lược, hỗ trợ kỹ thuật, lịch sử Wesnoth, và nhiều hơn nữa.

note: [tip]
en: <i>― The Wesnoth Community</i>
vi: <i>― Cộng đồng Wesnoth</i>

note: [tip]
en: <i>Lawful</i> units fight better by day, and <i>chaotic</i> units fight better at night. <i>Neutral</i> units are unaffected by the time of day. The rare <i>liminal</i> units fight best during twilight.
vi: Các đơn vị <i>chính thống</i> chiến đấu tốt hơn vào ban ngày, và các đơn vị <i>hỗn độn</i> chiến đấu tốt hơn vào ban đêm. Các đơn vị <i>trung lập</i> không bị ảnh hưởng bởi thời điểm trong ngày. Các đơn vị <i>tính ngưỡng</i> ít gặp chiến đấu tốt nhất vào lúc chạng vạng.

note: [tip]
en: <i>― Royal Compendium of Battle Terminology: Volume II (reprinted 221YW)</i>
vi: <i>― Trích yếu thuật ngữ chiến đấu của hoàng gia: Tập II (tái bản vào năm Wesnoth 221)</i>

note: [tip]
en: An otherwise sound plan can fail if you attack at the wrong time of day.
vi: Một kế hoạch nghe có vẻ hợp lý vẫn có thể thất bại nếu bạn tấn công vào thời gian trong ngày không thích hợp.

note: [tip]
en: <i>― Haldric II, 42YW, Handbook of Tactical Analysis: Volume I</i>
vi: <i>― Haldric Đệ Nhị, năm Wesnoth 42, Sổ tay phân tích chiến thuật: Tập I</i>

note: [tip]
en: If you are playing with <b>Shroud</b> or <b>Fog of War</b> active, you won’t know what you’re facing. In this case, long-range scouting units are worth their cost. Try to choose scouts that can easily move across the surrounding terrain, because units can only see as far as they can move in one turn.
vi: Nếu bạn đang chơi với <b>Màn che</b> hoặc <b>Sương mù chiến tranh</b> được bật, bạn sẽ không biết bạn đang đối mặt với những gì. Trong trường hợp này, các đơn vị trinh sát tầm xa hoàn toàn xứng đáng với chi phí của chúng. Cố gắng chọn những trinh sát có thể dễ dàng di chuyển băng qua địa hình bao quanh, bởi vì các đơn vị chỉ có thể nhìn xa bằng khả năng di chuyển của chúng trong một lượt.

note: [tip]
en: There are six types of attack: <i>pierce</i>, <i>blade</i>, <i>impact</i>, <i>fire</i>, <i>cold</i> and <i>arcane</i>. Different units have weaknesses against different types of attacks. Right-click on a unit and select <b>Unit Description</b> to see which attacks it is resistant to, and which will affect it the most.
vi: Có sáu kiểu tấn công: <i>đâm</i>, <i>chém</i>, <i>va đập</i>, <i>lửa</i>, <i>lạnh</i> và <i>bí kíp</i>. Các đơn vị khác nhau có nhược điểm với các kiểu tấn công khác nhau. Nhấn chuột phải trên một đơn vị và chọn <b>Mô tả đơn vị</b> để xem đơn vị đó kháng cự với kiểu tấn công nào, và kiểu tấn công nào sẽ tác động đến đơn vị đó nhiều nhất.

note: [tip]
en: The terrain occupied by your units is the main factor determining the chance that they will be hit. The defensive rating for the currently selected unit in the currently selected terrain is displayed in the top right corner of the screen.
vi: Địa hình các đơn vị của bạn đang chiếm giữ là yếu tố chính xác định nguy cơ chúng sẽ bị đánh trúng. Tỷ lệ phòng thủ cho đơn vị hiện được chọn trên địa hình hiện được chọn được hiển thị ở góc phải phía trên của màn hình.

note: [tip]
en: Poisoned units will lose eight hitpoints every turn until they are one point from dying. They will then remain at death’s door until the poison is removed. Healers can prevent a poisoned unit from deteriorating, but the poison will not be removed unless the unit regenerates, or begins a turn in a village or next to a unit with the <i>Cures</i> ability.
vi: Các đơn vị bị nhiễm độc sẽ mất tám đơn vị máu mỗi lượt đến khi chỉ còn một đơn vị máu. Chúng vẫn sẽ ở ngưỡng cửa của cái chết đến khi được giải độc. Điều trị viên có thể ngăn chặn một đơn vị bị nhiễm độc khỏi mất máu, nhưng chất độc vẫn sẽ không bị loại bỏ trừ khi đơn vị đó tái tạo, bắt đầu lượt trong một ngôi làng hoặc đứng bên cạnh một đơn vị có khả năng <i>Giải độc</i>.

note: [tip]
en: You can reuse units from a previous scenario by selecting <b>Recall</b> from the <b>Actions</b> menu. By recalling the same units over and over, you can build up a powerful and experienced army.
vi: Bạn có thể sử dụng lại các đơn vị từ một màn chơi trước bằng cách chọn <b>Gọi lại</b> trong trình đơn <b>Hành động</b>. Bằng cách gọi đi gọi lại các đơn vị, bạn có thể xây dựng một quân đội hùng mạnh và thiện chiến.

note: [tip]
en: Units of level one and higher have a <i>Zone of Control</i> in the six hexes around them. If a unit moves into an enemy’s zone of control, it may not move any further that turn. This means that units can have two empty hexes between them and still create a barrier to the enemy. Beware, though: skirmishers can pass through these gaps.
vi: Các đơn vị từ cấp một trở lên có một <i>Vùng kiểm soát</i> trong sáu ô lục giác xung quanh chúng. Nếu một đơn vị di chuyển vào trong vùng kiểm soát của kẻ thù, nó không thể di chuyển thêm ở lượt đó được nữa. Điều này có nghĩa là giữa hai đơn vị có thể có hai ô lục giác trống mà vẫn tạo được hàng rào ngăn chặn kẻ thù. Tuy nhiên, hãy cẩn thận: các đơn vị đột nhập có thể vượt qua những khoảng trống này.

note: [tip]
en: The chance to hit a unit usually depends on how well that unit can defend itself in the terrain in which it is standing. However, magical attacks always have a 70% chance to hit, and units with the <i>Marksman</i> ability are guaranteed at least a 60% chance of a hit when they attack on their own turn.
vi: Cơ hội đánh trúng một đơn vị quân thường phụ thuộc vào tỷ lệ phòng thủ của đơn vị đó trên địa hình mà nó đang đứng. Tuy nhiên, các đòn tấn công phép thuật luôn có cơ hội đánh trúng 70%, và các đơn vị có khả năng <i>Thiện xạ</i> sẽ luôn có cơ hội đánh trúng ít nhất là 60% khi tấn công ở lượt của mình.

note: [tip]
en: <i>― Haldric II, 43YW, Handbook of Tactical Analysis: Volume II</i>
vi: <i>― Haldric Đệ Nhị, năm Wesnoth 43, Sổ tay phân tích chiến thuật: Tập II</i>

note: [tip]
en: Units stationed in villages will either heal eight hitpoints at the beginning of their turn, or will recover from poisoning.
vi: Các đơn vị đứng trong làng hoặc sẽ phục hồi tám đơn vị máu ở đầu lượt, hoặc sẽ được giải độc.

note: [tip]
en: Don’t move an injured unit if you don’t have to — let it rest. If a unit does not move or attack, it will recover two hitpoints at the beginning of its next turn.
vi: Đừng di chuyển một đơn vị bị thương nếu bạn không bắt buộc phải di chuyển nó - hãy để nó nghỉ ngơi. Nếu một đơn vị không di chuyển hay tấn công, nó sẽ phục hồi hai đơn vị máu ở đầu lượt kế tiếp.

note: [tip]
en: On maps where <i>Shroud</i> or <i>Fog of War</i> has been enabled, all units’ sightlines are limited by their maximum movement. If you have some valuable but slow units, keep at least one fast unit with them so that you are not caught out by a surprise attack.
vi: Trên những bản đồ có bật <i>Màn che</i> hoặc <i>Sương mù chiến tranh</i>, tầm nhìn của tất cả các đơn vị bị giới hạn bởi khả năng di chuyển tối đa của chúng. Nếu bạn có một số đơn vị quan trọng nhưng di chuyển chậm, cho ít nhất một đơn vị di chuyển nhanh đi kèm với chúng để bạn không bị tấn công bất ngờ.

note: [tip]
en: Foot units tend to defend better in villages and castles than in other terrain types, while most mounted units do not gain any defensive advantages from villages or castles.
vi: Các đơn vị bộ binh thường phòng thủ trong làng và lâu đài tốt hơn trên các kiểu địa hình khác, trong khi hầu hết các đơn vị kỵ binh không giành được bất kỳ lợi thế phòng thủ nào từ làng hoặc lâu đài.

note: [tip]
en: <i>― Sir Kaylan, 498YW</i>
vi: <i>― Ngài Kaylan, năm Wesnoth 498</i>

note: [tip]
en: Horse-based units are generally resistant to attacks with bladed or impact weapons, but are vulnerable to attacks with piercing weapons, including bows and spears.
vi: Các đơn vị cưỡi ngựa nói chung kháng cự tốt với những đòn tấn công bằng vũ khí chém hoặc va đập, nhưng dễ bị tổn thương với những đòn tấn công bằng vũ khí đâm, bao gồm cung và giáo.

note: [tip]
en: <i>― Sir Kaylan, 502YW</i>
vi: <i>― Ngài Kaylan, năm Wesnoth 502</i>

note: [tip]
en: Inflicting the killing blow on an enemy unit is the best way to gain experience. Units killing an enemy will gain eight experience points for every level of the unit they kill, or four experience points for a zero-level opponent.
vi: Đánh đòn kết liễu một đơn vị kẻ thù là cách tốt nhất để giành kinh nghiệm. Các đơn vị giết được một kẻ thù sẽ giành tám điểm kinh nghiệm với mỗi cấp độ của đơn vị chúng giết, hoặc bốn điểm kinh nghiệm với một đối thủ cấp độ không.

note: [tip]
en: Elvish units move and fight well in forest. Dwarvish units move and fight well in hills, mountains and caves.
vi: Các đơn vị thần tiên di chuyển và chiến đấu tốt trong rừng. Các đơn vị người lùn di chuyển và chiến đấu tốt trên đồi, núi và trong hang động.

note: [tip]
en: Patience is often key. Rather than attacking in bad conditions or with few troops, wait for better conditions and then attack.
vi: Kiên nhẫn thường là chìa khóa của thành công. Thay vì tấn công trong điều kiện bất lợi hoặc với ít quân, hãy chờ đến khi điều kiện tốt hơn và tấn công.

note: [tip]
en: If you are attacked from several directions, it may be a good idea to send expendable units in some directions to delay enemy units.
vi: Nếu bạn bị tấn công từ một vài hướng, gửi những đơn vị quân có thể hy sinh theo một số hướng để cầm chân các đơn vị kẻ thù có thể là một ý tưởng tốt.

note: [tip]
en: Do not be afraid to retreat and regroup; it is often the key to victory.
vi: Đừng ngại rút lui và tập hợp lại; đó thường là chìa khóa để chiến thắng.

note: [tip]
en: <i>― Meneldur, 123YW</i>
vi: <i>― Meneldur, năm Wesnoth 123</i>

note: [tip]
en: In most campaigns you will receive a gold bonus for finishing early, depending on the number of villages on the map and the number of turns remaining. You will usually earn more gold this way than through capturing villages and waiting for the turns to run out.
vi: Trong hầu hết các chiến dịch, bạn sẽ nhận được lượng vàng thưởng kết thúc sớm, tùy thuộc vào số ngôi làng trên bản đồ và số lượt còn lại. Bạn thường sẽ kiếm được nhiều vàng theo cách này hơn là bằng cách chiếm các ngôi làng và chờ đến khi hết lượt.

note: [tip]
en: <i>Leaders</i> can recruit or recall units from any keep inside a castle, not just the keep they start on. Sometimes your allies may be willing to make room for you on their keep so you can recruit from there, and you can even capture an enemy’s keep and use that.
vi: <i>Người chỉ huy</i> của bạn có thể tuyển hoặc gọi lại các đơn vị quân từ bất kỳ pháo đài nào bên trong một lâu đài, không phải chỉ là pháo đài ban đầu. Đôi khi đồng minh của bạn có thể sẵn sàng nhường chỗ cho bạn trên pháo đài của họ để bạn có thể tuyển quân ở đó, bạn cũng có thể chiếm một pháo đài của kẻ thù và sử dụng nó.

note: [tip]
en: Skeletons are resistant to piercing, bladed and cold-based attacks but are vulnerable to impact, fire, and arcane attacks.
vi: Các đơn vị bộ xương kháng cự với những đòn tấn công đâm, chém và lạnh nhưng dễ bị tiêu diệt bởi những đòn tấn công va đập, lửa và bí kíp.

note: [tip]
en: Units with the <i>Leadership</i> ability help lower-level adjacent units on the same side fight better. You can move these units slowly along your battle lines and give bonuses to large numbers of lower-level troops.
vi: Các đơn vị có khả năng <i>Lãnh đạo</i> giúp các đơn vị đứng cạnh ở cùng phe có cấp độ thấp hơn chiến đấu tốt hơn. Bạn có thể di chuyển những đơn vị quân này từ từ dọc theo hàng ngũ chiến đấu để tăng khả năng chiến đấu cho một số lượng lớn quân lính cấp thấp hơn.

note: [tip]
en: Try to avoid moving next to unoccupied villages. An enemy unit may move into the village and attack you, while enjoying the defense and healing of the village.
vi: Cố gắng tránh di chuyển quân đến cạnh những ngôi làng chưa bị chiếm giữ. Một đơn vị kẻ thù có thể di chuyển vào trong làng và tấn công bạn, đồng thời còn được hưởng lợi thế phòng thủ và hồi máu từ ngôi làng.

note: [tip]
en: Use lines of troops to screen your injured units while they recover.
vi: Bố trí quân theo đường thẳng để che chở các đơn vị bị thương và giúp chúng bình phục.

note: [tip]
en: <i>― Princess Li’sar, 515YW</i>
vi: <i>― Công chúa Li’sar, năm Wesnoth 515</i>

note: [tip]
en: Read the <b>Hotkeys</b> list in the <b>Preferences</b> menu.
vi: Đọc danh sách <b>Phím tắt</b> trong trình đơn <b>Tùy thích</b>.

note: [tip]
en: If you move a unit, but don’t attack or discover any additional information, you can undo your move by pressing <b>u</b>.
vi: Nếu bạn di chuyển một đơn vị, nhưng không tấn công hay khám phá bất kỳ thông tin bổ sung nào, bạn có thể đảo ngược di chuyển bằng cách ấn <b>u</b>.

note: [tip]
en: You can see how far enemy units can move by moving the mouse cursor over them.
vi: Bạn có thể xem các đơn vị kẻ thù có thể di chuyển bao xa bằng cách di chuyển con trỏ chuột lên chúng.

note: [tip]
en: Use healers to support your attacks — they will win you battles without needing to attack anything themselves.
vi: Sử dụng điều trị viên để hỗ trợ các cuộc tấn công - họ sẽ giúp bạn chiến thắng mà bản thân không cần tấn công bất kỳ thứ gì.

note: [tip]
en: <i>― The Scroll of Chantal, 516YW</i>
vi: <i>― Cuộn sách của Chantal, năm Wesnoth 516</i>

note: [tip]
en: The <i>Slow</i> attack makes enemy units move slower and halves the damage they do on all attacks until they end a turn.
vi: Đòn tấn công <i>Chậm</i> khiến các đơn vị kẻ thù di chuyển chậm hơn và giảm một nửa lượng thiệt hại chúng gây ra với mọi đòn tấn công đến hết lượt của chúng.

note: [tip]
en: <i>Arcane</i> attacks are very powerful against undead.
vi: Các đòn tấn công <i>bí kíp</i> rất hiệu quả để chống lại ma quái.

note: [tip]
en: <i>― Great Sage Dacyn, 626YW</i>
vi: <i>― Nhà hiền triết vĩ đại Dacyn, năm Wesnoth 626</i>

note: [tip]
en: Units are healed when they advance a level. Used wisely, this can turn a fight.
vi: Các đơn vị hồi máu khi chúng nâng cấp. Nếu sử dụng một cách khôn ngoan, điều này có thể thay đổi cục diện một trận đấu.

note: [tip]
en: Charging units are best used against enemies they can kill with a single blow.
vi: Các đơn vị xung kích đạt hiệu quả tốt nhất để chống lại những kẻ thù mà có thể giết bằng một đòn duy nhất.

note: [tip]
en: Instead of leveling up, high-level units gain an <i>After Maximum Level Advancement</i> (AMLA) bonus, which usually increases the unit’s maximum hitpoints by three and fully heals it. This is much less than the normal benefits of advancing a level, so it is generally wiser to advance your lower-level units instead.
vi: Thay vì tăng cấp, các đơn vị cấp cao nhận được một <i>Nâng cấp sau cấp độ tối đa</i>, thường là tăng lượng máu tối đa của đơn vị lên ba đơn vị và hồi máu. Điều này là ít hơn nhiều so với những lợi ích thông thường có được nhờ nâng cấp. Do đó, tập trung nâng cấp các đơn vị cấp thấp thường hữu ích hơn.

note: [tip]
en: Nearly every button and icon in the Wesnoth game has a tooltip. Hover the mouse pointer over any button or icon to get a description or explanation of what it does.
vi: Gần như mọi nút bấm và biểu tượng trong trò chơi Wesnoth đều có một chú giải. Rê con trỏ chuột lên một nút bấm hoặc biểu tượng để xem giải thích hoặc mô tả.

note: [tip]
en: To advance low-level units quickly, team them with a veteran and use the veteran to damage a joint target heavily enough for the junior partner to get in the killing blow.
vi: Để nâng cấp nhanh chóng các đơn vị cấp thấp, ghép chúng với một đơn vị kỳ cựu và dùng đơn vị này gây tổn thương nặng lên một đối phương, đủ cho đơn vị cấp thấp hơn đánh đòn kết liễu.

note: [tip]
en: <i>― Queen Li’sar, 528YW</i>
vi: <i>― Nữ hoàng Li’sar, năm Wesnoth 528</i>

note: [tip]
en: You cannot undo a move that uncovers hexes hidden by fog or shroud. Turn on the <b>Delay Shroud Updates</b> option when you need to move units while retaining the ability to undo, or use the new Whiteboard planning tool.
vi: Bạn không thể đảo ngược một di chuyển đã mở sương mù hoặc màn che. Bật tùy chọn <b>Hoãn cập nhật màn che</b> khi bạn cần di chuyển đơn vị mà vẫn giữ khả năng đảo ngược, hoặc sử dụng công cụ lập kế hoạch Bảng trắng mới.

note: [tip]
en: If an enemy benefits more from a rare terrain type than you do, occupying that terrain will deprive them of its benefits.
vi: Nếu kẻ thù được nhiều lợi ích hơn bạn từ một kiểu địa hình hiếm hoi, việc chiếm giữ địa hình đó sẽ tước bỏ lợi thế của kẻ thù.

note: [tip]
en: Few units have good defenses in water; a line of attackers along the edge of a river can inflict heavy casualties. Elves can use the edge of a forest in a similar manner, and dwarves can do the same with mountains.
vi: Một vài đơn vị có khả năng phòng thủ tốt dưới nước, một hàng các đơn vị như thế dọc theo bờ sông có thể gây tổn thất nặng nề cho đối phương. Thần tiên có thể sử dụng bìa rừng, và người lùn có thể làm tương tự như vậy trên núi.

note: [tip]
en: In many campaign scenarios, you may issue simple instructions for your computer-controlled allies using the right-click context menu.
vi: Trong nhiều màn chơi của chiến dịch, bạn có thể cấp những chỉ thị đơn giản cho đồng minh do máy tính điều khiển sử dụng trình đơn ngữ cảnh chuột phải.

note: [tip]
en: The <i>Slow</i> ability is extremely powerful because it has such wide-ranging effects. Enemy undead get half the normal benefit from their <i>Drain</i> ability, the damage bonus from <i>Charge</i> or <i>Backstab</i> is cancelled, and the <i>Berserk</i> ability is weakened. Fast foes struggle to escape; slow enemies are almost immobilized, and your own units suffer less retaliation damage, so it’s quicker to heal them.
vi: Khả năng <i>Chậm</i> cực kì hiệu quả vì tác dụng rộng khắp của nó. Quân ma quái của kẻ thù chỉ nhận được một nửa lợi ích từ khả năng <i>Bòn rút</i>, lượng thiệt hại cộng thêm từ <i>Xung kích</i> hay <i>Đánh lén</i> bị xóa bỏ, và khả năng <i>Điên cuồng</i> bị yếu đi. Những kẻ thù nhanh nhẹn sẽ gặp khó khăn để trốn thoát; những kẻ thù chậm chạp sẽ gần như bất động, và các đơn vị quân của bạn sẽ chịu lượng thiệt hại đánh trả ít hơn, do đó sẽ hồi máu nhanh hơn.

note: [tip]
en: Try to operate units with a small number of powerful attacks—such as Dark Adepts, Horsemen, Orcish Grunts or Dwarvish Thunderers—in pairs or threes. This gives you another try whenever your first devastating attack misses — as inevitably happens from time to time.
vi: Cố gắng cho những đơn vị quân có số đòn tấn công nhỏ nhưng mạnh - chẳng hạn Tín đồ bóng tối, Kỵ sĩ, Bộ binh người thú hay Người lùn thần sấm kết hợp thành từng nhóm hai hoặc ba đơn vị. Điều này sẽ cho bạn cơ hội khác khi đòn tấn công khủng khiếp ban đầu bị trượt - điều không thể tránh khỏi đôi lúc xảy ra.

note: [tip]
en: Units with three or more attacks—especially magical attacks—are ideal for finishing off enemies with only a few hitpoints remaining. Be sure to use leadership—or a strong or dextrous unit—whenever the extra point or two of damage makes a one-hit kill possible.
vi: Những đơn vị quân có từ ba đòn tấn công trở lên, đặc biệt là đòn tấn công phép thuật, rất thích hợp để hạ gục những kẻ thù chỉ còn vài đơn vị máu. Nhớ sử dụng khả năng lãnh đạo, hoặc một đơn vị mạnh mẽ hay khéo léo, để có thể tiêu diệt đối phương chỉ bằng một đòn tấn công nhờ một hoặc hai điểm thiệt hại tăng thêm.

note: [tip]
en: Think twice before dismissing any unit from your recall list, no matter how little experience it has. Sometimes it’s worth paying a premium to know exactly what traits a new arrival will have.
vi: Suy nghĩ kỹ trước khi giải tán bất kỳ đơn vị nào khỏi danh sách gọi lại của bạn, dù cho đơn vị đó có ít điểm kinh nghiệm đến đâu. Đôi khi việc biết chính xác đơn vị mới sẽ có những đặc điểm gì là vô cùng quan trọng.

note: [tip]
en: When a tough unit is heavily injured, send it to heal in a village several turns’ movement away from the fighting. Then it can recover in peace (at 10 hitpoints per turn) without tying up front-line villages.
vi: Khi một đơn vị quân mạnh bị thương nặng, hãy cho nó về hồi máu ở một ngôi làng cách chiến trường vài lượt đi. Như thế nó có thể yên ổn hồi máu (10 đơn vị máu mỗi lượt) mà không làm chật thêm các ngôi làng ở mặt trận.

note: [tip]
en: <i>― Lord Hamel of Knalga</i>
vi: <i>― Chủ tướng Hamel của Knalga</i>

note: [tip]
en: Combining multiple special abilities can be deadly. While it may take some work to combine, for example, <i>Leadership</i>, <i>Illuminates</i> and <i>Charge</i> against a slowed opponent, the results can be impressive.
vi: Kết hợp nhiều khả năng đặc biệt có thể sẽ cực kỳ khủng khiếp. Mặc dù sẽ có phần khó khăn để kết hợp, ví dụ như sử dụng <i>Lãnh đạo</i>, <i>Chiếu sáng</i> và <i>Xung kích</i> để tấn công một đối thủ đã bị làm chậm, kết quả có thể rất ấn tượng.

note: [tip]
en: While finishing early gives a gold bonus, and reduces the opportunities for enemies to kill your valuable troops, it also means you lose chances to earn your units extra experience. When deciding whether or not to finish a scenario early, weigh these factors against one another.
vi: Việc kết thúc sớm thưởng thêm vàng, và giảm cơ hội cho kẻ thù giết các quân lính có giá trị, nhưng nó cũng làm bạn mất cơ hội kiếm thêm kinh nghiệm cho các đơn vị quân của bạn. Khi quyết định có nên kết thúc sớm một màn chơi hay không, hãy cân nhắc lựa chọn giữa các yếu tố này.

note: [tip]
en: If your forces have weak defenses everywhere on the map, occupy the areas where your enemies can only attack you by sharing the same disadvantages. Avoid places where your defenses are poor and your enemy’s are merely average. Plan for heavy losses, and take firm control of any hex where the land does favor you.
vi: Nếu lực lượng của bạn có hệ số phòng thủ yếu ở khắp nơi trên bản đồ, hãy chiếm lấy những vùng mà kẻ thù chỉ có thể tấn công từ vị trí cũng bất lợi như bạn. Tránh những nơi mà khả năng phòng thù của bạn kém trong khi của kẻ thù chỉ trung bình. Hãy dự kiến cho khả năng tổn thất nặng nề, và giữ vững bất kỳ ô lục giác nào đem lại lợi thế cho bạn.

note: [tip]
en: <i>Feral</i> units, such as Bats and wild animals, will avoid villages. Even if they occupy a village hex, they do not gain any defensive benefits from the village, although they will still be healed.
vi: Các đơn vị <i>Hoang dã</i>, như Dơi hoặc thú hoang, sẽ tránh các ngôi làng. Kể cả khi chúng chiếm một ngôi làng, chúng cũng không nhận được bất kỳ lợi thế phòng thủ nào từ ngôi làng, mặc dù chúng vẫn sẽ được hồi máu.

en: Close
vi: Đóng

en: An invalid attacker weapon got selected.
vi: Đã chọn một vũ khí tấn công không hợp lệ.

en: An invalid defender weapon got selected.
vi: Đã chọn một vũ khí phòng thủ không hợp lệ.

en: You don’t have a leader to recall with.
vi: Bạn không có người chỉ huy để gọi lại quân.

en: None of your leaders are able to recall that unit.
vi: Không có người chỉ huy nào của bạn có thể gọi lại đơn vị quân đó.

en: You must have a leader on a keep who is able to recall that unit.
vi: Bạn phải để người chỉ huy trên pháo đài để gọi lại đơn vị quân đó.

en: There are no vacant castle tiles in which to recall the unit.
vi: Không có ô lâu đài nào trống để gọi lại quân.

en: An unrecognized error has occurred.
vi: Một lỗi không xác định đã xảy ra.

en: You don’t have a leader to recruit with.
vi: Bạn không có người chỉ huy để tuyển quân.

en: None of your leaders are able to recruit that unit.
vi: Không có người chỉ huy nào của bạn có thể tuyển đơn vị quân đó.

en: You must have a leader on a keep who is able to recruit the unit.
vi: Bạn phải để người chỉ huy trên pháo đài để tuyển quân.

en: There are no vacant castle tiles in which to recruit the unit.
vi: Không có ô lâu đài nào trống để tuyển quân.

en: cured
vi: được giải độc

en: female^cured
vi: được giải độc

en: Ambushed!
vi: Bị mai phục!

en: Failed teleport! Exit not empty
vi: Dịch chuyển tức thời thất bại! Lối ra không trống

en: Part of 'Units sighted! (...)' sentence^1 friendly | $friends friendly
vi[0]: $friends đơn vị bạn

en: Part of 'Units sighted! (...)' sentence^1 enemy | $enemies enemy
vi[0]: $enemies đơn vị kẻ thù

en: Units sighted! ($friendphrase, $enemyphrase)
vi: Nhìn thấy đơn vị quân! ($friendphrase, $enemyphrase)

en: Enemy unit sighted! | $enemies enemy units sighted!
vi[0]: Nhìn thấy $enemies đơn vị kẻ thù!

en: Friendly unit sighted | $friends friendly units sighted
vi[0]: Nhìn thấy $friends đơn vị bạn

en: (press $hotkey to keep moving)
vi: (nhấn $hotkey để tiếp tục di chuyển)

en: Connecting to $server_address|...
vi: Đang kết nối đến $server_address|...

en: Downloading list of add-ons...
vi: Đang tải về danh sách phần bổ sung...

en: Requesting distribution terms...
vi: Đang lấy điều khoản phân phối...

en: Sending add-on <i>$addon_title</i>...
vi: Đang gửi phần bổ sung <i>$addon_title</i>...

en: Removing add-on <i>$addon_title</i> from the server...
vi: Đang xóa phần bổ sung <i>$addon_title</i> khỏi máy chủ...

en: Downloading add-on <i>$addon_title</i>...
vi: Đang tải về phần bổ sung <i>$addon_title</i>...

en: The add-on <i>$addon_title</i> has an invalid file or directory name and cannot be installed.
vi: Phần bổ sung <i>$addon_title</i> có tên tập tin hoặc tên thư mục không hợp lệ và không thể cài đặt được.

en: Add-ons Manager
vi: Quản lý phần bổ sung

en: addon_type^Campaign
vi: Chiến dịch

en: addon_type^Scenario
vi: Màn chơi

en: addon_type^SP/MP Campaign
vi: Chiến dịch 1NC/NNC

en: addon_type^MP era
vi: Thời đại NNC

en: addon_type^MP faction
vi: Liên minh NNC

en: addon_type^MP map-pack
vi: Gói bản đồ NNC

en: addon_type^MP scenario
vi: Màn chơi NNC

en: addon_type^MP campaign
vi: Chiến dịch NNC

en: addon_type^MP modification
vi: Bản sửa đổi NNC

en: addon_type^Resources
vi: Tài nguyên

en: addon_type^Other
vi: Khác

en: addon_type^(unknown)
vi: (không xác định)

en: unit_byte^B
vi: B

en: addon_state^Not installed
vi: Chưa cài đặt

en: addon_state^Published, not installed
vi: Đã phát hành, chưa cài đặt

en: addon_state^Installed
vi: Đã cài đặt

en: addon_state^Published
vi: Đã phát hành

en: addon_state^Installed, upgradable
vi: Đã cài đặt, có thể nâng cấp

en: addon_state^Published, upgradable
vi: Đã phát hành, có thể nâng cấp

en: addon_state^Installed, outdated on server
vi: Đã cài đặt, hết hạn trên máy chủ

en: addon_state^Published, outdated on server
vi: Đã phát hành, hết hạn trên máy chủ

en: addon_state^Installed, broken
vi: Đã cài đặt, bị hỏng

en: addon_state^Published, broken
vi: Đã phát hành, bị hỏng

en: addon_state^Unknown
vi: Không xác định

en: The selected add-on has the following dependency, which is not currently installed or available from the server. Do you wish to continue? | The selected add-on has the following dependencies, which are not currently installed or available from the server. Do you wish to continue?
vi[0]: Phần bổ sung được chọn có thành phần phụ thuộc sau đây, hiện chưa được cài đặt hoặc không có từ máy chủ. Bạn có muốn tiếp tục không?

en: Broken Dependencies
vi: Thành phần phụ thuộc bị hỏng

en: Author
vi: Tác giả

en: Name
vi: Tên

en: Version
vi: Phiên bản

en: Size
vi: Kích thước

en: Type
vi: Kiểu

en: Install Dependencies
vi: Cài đặt thành phần phụ thuộc

en: The selected add-on has the following dependency, which is not currently installed. Do you wish to install it before continuing? | The selected add-on has the following dependencies, which are not currently installed. Do you wish to install them before continuing?
vi[0]: Phần bổ sung được chọn có thành phần phụ thuộc sau đây, hiện chưa được cài đặt. Bạn có muốn cài đặt chúng trước khi tiếp tục không?

en: The server responded with an error:
vi: Máy chủ đã trả lời bằng lỗi:

en: The following dependency could not be installed. Do you still wish to continue? | The following dependencies could not be installed. Do you still wish to continue?
vi[0]: Thành phần phụ thuộc sau đây không thể cài đặt được. Bạn vẫn muốn tiếp tục?

en: Dependencies Installation Failed
vi: Cài đặt thành phần phụ thuộc thất bại

en: The add-on '$addon|' is already installed and contains additional information that will be permanently lost if you continue:
vi: Phần bổ sung '$addon|' đã được cài đặt và chứa các thông tin thêm, chúng sẽ bị mất vĩnh viễn nếu bạn tiếp tục:

en: Publishing information file (.pbl)
vi: Tập tin thông tin phát hành (.pbl)

en: Version control system (VCS) information
vi: Thông tin hệ thống kiểm soát phiên bản (VCS)

en: Do you really wish to continue?
vi: Bạn có thực sự muốn tiếp tục không?

en: Confirm
vi: Xác nhận

en: Deleting '$addon|' will permanently erase its download and upload counts on the add-ons server. Do you really wish to continue?
vi: Xóa '$addon|' sẽ xóa vĩnh viễn số lượng tải xuống và tải lên của nó khỏi máy chủ phần bổ sung. Bạn có thực sự muốn tiếp tục không?

en: Response
vi: Trả lời

en: Terms
vi: Điều khoản

en: New Version
vi: Phiên bản mới

en: Old Version
vi: Phiên bản cũ

en: Downloads
vi: Lượt tải về

en: Publish: $addon_title
vi: Phát hành: $addon_title

en: Delete: $addon_title
vi: Xóa: $addon_title

en: There are no add-ons available for download from this server.
vi: Không có phần bổ sung nào để tải về từ máy chủ này.

en: There are no add-ons matching the specified criteria on this server.
vi: Không có phần bổ sung nào trên máy chủ này khớp với tiêu chuẩn đã định.

en: Filter:
vi: Bộ lọc:

en: Description
vi: Mô tả

en: Update All
vi: Cập nhật toàn bộ

en: filter^Options
vi: Tùy chọn

en: Add-on Installed
vi: Đã cài đặt phần bổ sung

en: Add-on Updated
vi: Đã cập nhật phần bổ sung

en: The add-on '$addon_title|' has been successfully installed.
vi: Phần bổ sung '$addon_title|' đã được cài đặt thành công.

en: The add-on '$addon_title|' has been successfully updated.
vi: Phần bổ sung '$addon_title|' đã được cập nhật thành công.

en: Add-ons Installed
vi: Đã cài đặt phần bổ sung

en: Add-ons Updated
vi: Đã cập nhật phần bổ sung

en: All add-ons installed successfully.
vi: Đã cài đặt thành công tất cả các phần bổ sung.

en: All add-ons updated successfully.
vi: Đã cập nhật thành công tất cả các phần bổ sung.

en: Installation Failed
vi: Cài đặt thất bại

en: Update Failed
vi: Cập nhật thất bại

en: The following add-on could not be downloaded or installed successfully: | The following add-ons could not be downloaded or installed successfully:
vi[0]: Không thể tải về hoặc cài đặt thành công phần bổ sung sau đây:

en: An error occurred while downloading the add-ons list from the server.
vi: Có lỗi xảy ra khi tải về danh sách phần bổ sung từ máy chủ.

en: Network communication error.
vi: Lỗi giao tiếp mạng.

en: Remote host disconnected.
vi: Máy chủ từ xa đã ngắt kết nối.

en: A problem occurred when trying to create the files necessary to install this add-on.
vi: Có trục trặc xảy ra khi cố gắng tạo các tập tin cần thiết để cài đặt phần bổ sung này.

en: A local file with add-on publishing information could not be read.
    
    File: $path
    Error message: $msg
vi: Không thể đọc tập tin cục bộ với thông tin phát hình phần bổ sung.
    
    Tập tin: $path
    Thông báo lỗi: $msg

en: The add-ons server address specified is not valid.
vi: Địa chỉ máy chủ phần bổ sung đã định không hợp lệ.

en: You have no add-ons installed.
vi: Bạn chưa cài đặt phần bổ sung nào.

en: Are you sure you want to remove the following installed add-on? | Are you sure you want to remove the following installed add-ons?
vi[0]: Bạn có chắc bạn muốn xóa phần bổ sung đã cài đặt sau đây không?

en: The following add-on appears to have publishing or version control information stored locally, and will not be removed: | The following add-ons appear to have publishing or version control information stored locally, and will not be removed:
vi[0]: Phần bổ sung sau đây có thông tin phát hành hoặc kiểm soát phiên bản được lưu trữ cục bộ, và sẽ không bị xóa:

en: The following add-on could not be deleted properly: | The following add-ons could not be deleted properly:
vi[0]: Không thể xóa phần bổ sung sau đây:

en: Add-on Deleted | Add-ons Deleted
vi[0]: Đã xóa phần bổ sung

en: The following add-on was successfully deleted: | The following add-ons were successfully deleted:
vi[0]: Phần bổ sung sau đây đã được xóa thành công:

en: Attacker
vi: Người tấn công

en: Defender
vi: Người phòng thủ

en: Expected Battle Result (HP)
vi: Kết quả trận đấu dự tính (máu)

en: Time of day
vi: Thời điểm trong ngày

en: Leadership
vi: Lãnh đạo

en:  resistance vs
vi:  kháng cự lại

en:  vulnerability vs
vi:  nhược điểm với

en: Slowed
vi: Bị chậm

en: Total damage
vi: Tổng thiệt hại

en: No usable weapon
vi: Không có vũ khí nào sử dụng được

en: Chance of being unscathed
vi: Cơ hội không bị tổn thương

en: Damage Calculations
vi: Tính toán thiệt hại

en: Do you really want to dismiss him?
vi: Bạn có thực sự muốn giải tán đơn vị này không?

note: TRANSLATORS: this string ends with a space
en: This unit is loyal and requires no upkeep.
vi: Đơn vị này là đơn vị trung thành và không cần phí bảo trì.

en: Do you really want to dismiss her?
vi: Bạn có thực sự muốn giải tán đơn vị này không?

note: TRANSLATORS: this string ends with a space
en: This unit is an experienced one, having advanced levels.
vi: Đơn vị này là một đơn vị có kinh nghiệm với cấp độ cao.

note: TRANSLATORS: this string ends with a space
en: This unit is close to advancing a level.
vi: Đơn vị này sắp sửa nâng cấp.

en: Dismiss Unit
vi: Giải tán đơn vị

en: Advance Unit
vi: Nâng cấp đơn vị

en: What should our victorious unit become?
vi: Đơn vị chiến thắng sẽ nâng cấp thành đơn vị nào?

en: Moves
vi: Di chuyển

en: Status
vi: Trạng thái

en: Level^Lvl.
vi: Cấp

en: unit list^Traits
vi: Đặc điểm

en: Unit List
vi: Danh sách đơn vị

en: Scroll To
vi: Cuộn đến

en: No objectives available
vi: Không có mục tiêu

en: Recruit
vi: Tuyển quân

en: Select unit:
vi: Chọn đơn vị:

en: Traits
vi: Đặc điểm

en: Recall
vi: Gọi lại

en: #(Invalid)
vi: #(Không hợp lệ)

en: Campaign: $campaign_name
vi: Chiến dịch: $campaign_name

en: Multiplayer
vi: Nhiều người chơi

en: Tutorial
vi: Hướng dẫn

en: Test scenario
vi: Màn chơi kiểm tra

en: Turn
vi: Lượt

en: Scenario start
vi: Mở đầu màn chơi

en: Difficulty:
vi: Độ khó:

en: Version:
vi: Phiên bản:

en: No Saved Games
vi: Không có bản lưu trò chơi

en: There are no saved games to load.
    
    (Games are saved automatically when you complete a scenario)
vi: Không có bản lưu trò chơi nào để tải.
    
    (Trò chơi được lưu tự động khi bạn hoàn thành một màn chơi)

en: Date
vi: Ngày

en: Load Game
vi: Tải trò chơi

en: Change difficulty
vi: Thay đổi độ khó

en: Change campaign difficulty before loading
vi: Thay đổi độ khó của chiến dịch trước khi tải

en: Show replay
vi: Hiện bản phát lại

en: Play the embedded replay from the saved game if applicable
vi: Phát bản phát lại nhúng từ bản lưu trò chơi nếu có thể

en: Cancel orders
vi: Hủy bỏ chỉ thị

en: Cancel any pending unit movements in the saved game
vi: Hủy bỏ mọi di chuyển còn lại của đơn vị trong bản lưu trò chơi

en: Delete Save
vi: Xóa bản lưu

en: Profile
vi: Hồ sơ

en: level
vi: cấp độ

en: HP:
vi: Máu:

en: XP:
vi: KN:

en: Moves:
vi: Di chuyển:

en: Random
vi: Ngẫu nhiên

en: Female ♀
vi: Nữ ♀

en: Male ♂
vi: Nam ♂

en: Only random sides in the current era.
vi: Chỉ các phe ngẫu nhiên trong thời đại hiện thời.

en: Unable to find a leader type for faction $faction
vi: Không thể tìm thấy kiểu người chỉ huy cho liên minh $faction

en: Cannot obtain genders for invalid leader $leader
vi: Không thể lấy giới tính cho người lãnh đạo không hợp lệ $leader

en: Invalid color range:
vi: Phạm vi màu không hợp lệ:

en: Error loading game configuration files. The game will now exit.
vi: Lỗi khi tải các tập tin cấu hình trò chơi. Trò chơi bây giờ sẽ thoát.

en: The following add-on had errors and could not be loaded: | The following add-ons had errors and could not be loaded:
vi[0]: Phần bổ sung sau có lỗi và không thể tải được:

en: Please report this to the author or maintainer of this add-on. | Please report this to the respective authors or maintainers of these add-ons.
vi[0]: Xin báo cáo lỗi này với tác giả hoặc người bảo trì tương ứng của các phần bổ sung này.

en: The Battle for Wesnoth
vi: Trận chiến vì Wesnoth

en: The file you have tried to load is corrupt
vi: Tập tin bạn cố tải bị hỏng

en: The file you have tried to load is corrupt: '
vi: Tập tin bạn cố tải bị hỏng: '

en: File I/O Error while reading the game
vi: Lỗi vào/ra tập tin khi đọc trò chơi

en: File I/O Error while reading the game: '
vi: Lỗi vào/ra tập tin khi đọc trò chơi: '

en: This is a multiplayer scenario. Some parts of it may not work properly in single-player. It is recommended to load this scenario through the Multiplayer -> Load Game dialog instead.
vi: Đây là một màn chơi nhiều người chơi. Một số phần của nó có thể không hoạt động đúng trong chế độ một người chơi. Thay vào đó nên tải màn chơi này qua hộp thoại Nhiều người chơi -> Tải trò chơi.

en: Warning
vi: Cảnh báo

en: No campaigns are available.
vi: Không có chiến dịch nào.

en: Error while starting server:
vi: Lỗi khi khởi động máy chủ:

en: The game could not be loaded:
vi: Không thể tải trò chơi:

en: Error while playing the game:
vi: Lỗi khi chơi trò chơi:

en: The game map could not be loaded:
vi: Không thể tải bản đồ trò chơi:

en: Chat message
vi: Tin nhắn tán gẫu

en: Turn changed
vi: Đã thay đổi lượt

en: Invalid value in the result key for [end_level]
vi: Giá trị không hợp lệ trong khóa kết quả cho [end_level]

en: Error:
vi: Lỗi:

en: Warning:
vi: Cảnh báo:

en: Debug:
vi: Gỡ lỗi:

en: Info:
vi: Thông tin:

en: Random maps with an odd width aren't supported.
vi: Không hỗ trợ bản đồ ngẫu nhiêu có chiều rộng lẻ.

en: No valid castle location found. Too many or too few mountain hexes? (please check the 'max hill size' parameter)
vi: Không tìm thấy vị trí lâu đài nào hợp lệ. Quá nhiều hoặc quá ít địa hình núi? (xin hãy kiểm tra tham số 'kích thước đồi tối đa')

en: Unknown era: $era_id
vi: Thời đại không xác định: $era_id

en: Unknown era
vi: Thời đại không xác định

en: Remote scenario
vi: Màn chơi từ xa

en: Unknown scenario: $scenario_id
vi: Màn chơi không xác định: $scenario_id

en: Unknown scenario
vi: Màn chơi không xác định

en: Reloaded game
vi: Trò chơi được tải lại

en: Turn
vi: Lượt

en: Vacant Slot: | Vacant Slots:
vi[0]: Còn trống:

en: none
vi: không có

en: In game:
vi: Trong trò chơi:

en: (observing)
vi: (đang quan sát)

en: (playing)
vi: (đang chơi)

en: In lobby
vi: Trong phòng gặp gỡ

en: On friends list
vi: Trong danh sách bạn bè

en: On ignores list
vi: Trong danh sách từ chối

en: Neither a friend nor ignored
vi: Không là bạn cũng không là người bị từ chối

en: You
vi: Bạn

en: Error
vi: Lỗi

en: Quit
vi: Thoát

en: Do you really want to quit?
vi: Bạn có thực sự muốn thoát không?

en: Map-Screenshot
vi: Chụp màn hình bản đồ

en: Screenshot
vi: Chụp màn hình

en: Screenshot Done
vi: Đã chụp màn hình

en: The End
vi: Hết

en: System default language
vi: Ngôn ngữ mặc định hệ thống

en: Leader
vi: Người chỉ huy

en: Team
vi: Đội

en: Villages
vi: Làng

en: status^Units
vi: Đơn vị

en: Upkeep
vi: Phí bảo trì

en: Income
vi: Thu nhập

en: Current Status
vi: Trạng thái hiện thời

en: More >
vi: Nhiều hơn >

en: scenario settings^Leader
vi: Người
    chỉ huy

en: scenario settings^Side
vi: Phe

en: scenario settings^Start
    Gold
vi: Vàng
    ban đầu

en: scenario settings^Base
    Income
vi: Thu nhập
    cơ bản

en: scenario settings^Gold Per
    Village
vi: Vàng mỗi
    làng

en: scenario settings^Support Per
    Village
vi: Hỗ trợ
    mỗi làng

en: scenario settings^Fog
vi: Sương mù

en: scenario settings^Shroud
vi: Màn che

en: no
vi: không

en: yes
vi: có

en: Scenario Settings
vi: Thiết lập màn chơi

en:  < Back
vi:  < Trở lại

en: Initializing user interface
vi: Đang khởi tạo giao diện người dùng

en: Loading game configuration
vi: Đang tải cấu hình trò chơi

en: Verifying cache
vi: Đang kiểm tra bộ nhớ đệm

en: Reading files and creating cache
vi: Đang đọc các tập tin và tạo bộ nhớ đệm

en: Reading unit files
vi: Đang đọc các tập tin đơn vị

en: Reinitialize fonts for the current language
vi: Đang khởi tạo lại phông cho ngôn ngữ hiện thời

en: Searching for installed add-ons
vi: Đang tìm kiếm các phần bổ sung đã cài đặt

en: Loading title screen
vi: Đang tải màn hình tiêu đề

en: Loading data files
vi: Đang tải các tập tin dữ liệu

en: Loading level
vi: Đang tải cấp độ

en: Initializing teams
vi: Đang khởi tạo các đội

en: Loading units
vi: Đang tải các đơn vị

en: Initializing display
vi: Đang khởi tạo màn hình

en: Building terrain rules
vi: Đang dựng quy định về địa hình

en: Starting game
vi: Đang khởi động trò chơi

en: Statistics
vi: Thống kê

en: Save the Map As
vi: Lưu bản đồ thành

en: The map already exists. Do you want to overwrite it?
vi: Bản đồ đã tồn tại. Bạn có muốn ghi đè lên không?

en: Map saved.
vi: Đã lưu bản đồ.

en: Could not save the map: $msg
vi: Không thể lưu bản đồ: $msg

en: Message:
vi: Tin nhắn:

en: Send to allies only
vi: Chỉ gửi cho đồng minh

en: Send to observers only
vi: Chỉ gửi cho người quan sát

en: unit^Gold | Gold
vi[0]: Vàng

en: You have no units available to recruit.
vi: Bạn không có đơn vị nào để tuyển.

en: You don’t have enough gold to recruit that unit
vi: Bạn không có đủ vàng để tuyển đơn vị đó

en: You are separated from your soldiers and may not recall them
vi: Bạn bị tách khỏi quân lính và không thể gọi lại họ

en: There are no troops available to recall
    (You must have veteran survivors from a previous scenario)
vi: Không có quân lính nào để gọi lại
    (Bạn phải có quân lính sống sót từ màn chơi trước)

en: You currently can't recall at the highlighted location
vi: Bạn hiện không thể gọi lại ở vị trí được tô sáng

en: You must have at least 1 gold piece to recall a unit | You must have at least $cost gold pieces to recall a unit
vi[0]: Bạn phải có ít nhất $cost lượng vàng để gọi lại một đơn vị

en: You cannot end your turn yet!
vi: Bạn chưa thể kết thúc lượt!

en: You have not started your turn yet. Do you really want to end your turn?
vi: Bạn còn chưa bắt đầu lượt của bạn. Bạn có thực sự muốn kết thúc lượt không?

en: Some units have movement left. Do you really want to end your turn?
vi: Một số đơn vị vẫn còn có thể di chuyển. Bạn có thực sự muốn kết thúc lượt không?

en: Some units have not moved. Do you really want to end your turn?
vi: Một số đơn vị không di chuyển. Bạn có thực sự muốn kết thúc lượt không?

en: Rename Unit
vi: Đổi tên đơn vị

en: Name:
vi: Tên:

en: Race
vi: Chủng tộc

en: Create Unit (Debug!)
vi: Tạo đơn vị (Gỡ lỗi!)

en: Gender:
vi: Giới tính:

en: gender^Random
vi: Ngẫu nhiên

en: Search
vi: Tìm kiếm

en: This command is currently unavailable.
vi: Hiện thời không có lệnh này.

en: Unknown command '$command', try $help_command for a list of available commands.
vi: Lệnh '$command' không xác định, thử $help_command để xem danh sách các lệnh.

en: Available commands list and command-specific help. Use "help all" to include currently unavailable commands.
vi: Danh sách các lệnh và trợ giúp riêng cho mỗi lệnh. Sử dụng "help all" để bao gồm cả lệnh hiện thời không sẵn có.

en: do not translate the 'all'^[all|<command>]
vi: [all|<lệnh>]

en: Error:
vi: Lỗi:

en: Missing argument $arg_id
vi: Thiếu tham số $arg_id

en: Available commands $flags_description:
    $list_of_commands
vi: Các lệnh sẵn có $flags_description:
    $list_of_commands

en: help
vi: trợ giúp

en: Type $help_command <command> for more info.
vi: Đánh $help_command <lệnh> để biết thêm chi tiết.

en:  No help available.
vi:  Không có trợ giúp.

en: Usage:
vi: Cách sử dụng:

en: aliases:
vi: biệt danh:

en: (A) — admin command
vi: (A) - lệnh quản trị

en: (admin only)
vi: (chỉ quản trị)

en: Send a query to the server. Without arguments the server should tell you the available commands.
vi: Gửi truy vấn đến máy chủ. Không có tham số, máy chủ sẽ cho bạn biết các lệnh sẵn có.

en: Ban and kick a player or observer. If he is not in the game but on the server he will only be banned.
vi: Cấm và đuổi một người chơi hoặc người quan sát. Nếu người đó không tham gia chơi nhưng ở trên máy chủ, người đó sẽ chỉ bị cấm.

en: <nickname>
vi: <biệt danh>

en: Unban a user. He does not have to be in the game but on the server.
vi: Bỏ lệnh cấm một người. Người đó không nhất thiết phải đang chơi mà có thể ở trên máy chủ.

en: Kick a player or observer.
vi: Đuổi một người chơi hoặc người quan sát.

en: Mute an observer. Without an argument displays the mute status.
vi: Chặn tiếng một người quan sát. Không có tham số thì hiển thị trạng thái chặn tiếng.

en: Unmute an observer. Without an argument unmutes everyone.
vi: Bỏ chặn tiếng một người quan sát. Không có tham số thì bỏ chặn tiếng mọi người.

en: Mute/Unmute all observers. (toggles)
vi: Chặn/Bỏ chặn tiếng mọi người quan sát. (bật tắt)

en: Report abuse, rule violations, etc. to the server moderators. Make sure to mention relevant nicknames, etc.
vi: Báo cáo hành vi gây rối, vi phạm quy định, v.v... đến người điều hành máy chủ. Nhớ đề cập đến tên người chơi vi phạm hoặc có liên quan.

en: <message>
vi: <tin nhắn>

en: Send an emotion or personal action in chat.
vi: Gửi biểu tượng cảm xúc hoặc hành động riêng tư khi tán gẫu.

en: Sends a private message. You cannot send private messages to players in a running game you observe or play in.
vi: Gửi tin nhắn riêng. Bạn không thể gửi tin nhắn riêng đến những người chơi trong một trò chơi mà bạn quan sát hoặc đang chơi.

en: <nickname> <message>
vi: <biệt danh> <tin nhắn>

en: <level> <domain>
vi: <cấp độ> <miền>

en: Change the log level of a log domain.
vi: Thay đổi cấp độ ghi lưu của một phạm vi ghi lưu.

en: Add a nickname to your ignores list.
vi: Thêm một biệt danh vào danh sách từ chối của bạn.

en: Add a nickname to your friends list.
vi: Thêm một biệt danh vào danh sách bạn bè của bạn.

en: Remove a nickname from your ignores or friends list.
vi: Xóa một biệt danh khỏi danh sách từ chối hoặc danh sách bạn bè của bạn.

en: Show your ignores and friends list.
vi: Hiện danh sách từ chối và danh sách bạn bè của bạn.

en: Display version information.
vi: Hiển thị thông tin phiên bản.

en: <password> <email (optional)>
vi: <mật khẩu> <email (tùy chọn)>

en: Register your nickname
vi: Đăng ký biệt danh của bạn

en: Drop your nickname.
vi: Xóa biệt danh của bạn.

en: Update details for your nickname. For possible details see '/details'.
vi: Cập nhật chi tiết cho biệt danh của bạn. Để biết chi tiết xem '/details'.

en: <detail> <value>
vi: <chi tiết> <giá trị>

en: Request information about a nickname.
vi: Lấy thông tin về một biệt danh.

en: Request a list of details you can set for your registered nickname.
vi: Lấy danh sách chi tiết bạn có thể thiết lập cho biệt danh đã đăng ký.

en: <room>
vi: <phòng>

en: Join a room.
vi: Tham gia một phòng.

en: Part a room.
vi: Rời một phòng.

en: List room members.
vi: Liệt kê các thành viên trong phòng.

en: List available rooms.
vi: Liệt kê các phòng sẵn có.

en: <room> <msg>
vi: <phòng> <tin nhắn>

en: Room message.
vi: Tin nhắn trong phòng.

en: <room> <type> [value]
vi: <phòng> <kiểu> [giá trị]

en: Room query.
vi: Truy vấn phòng.

en: (D) — debug only, (N) — network only, (A) — admin only
vi: (D) - chỉ chế độ gỡ lỗi, (N) - chỉ chế độ mạng, (A) - chỉ quản trị

en: (debug command)
vi: (lệnh gỡ lỗi)

en: (network only)
vi: (chỉ chế độ mạng)

en: Refresh gui.
vi: Tải lại giao diện người dùng đồ họa.

en: Switch a side to/from AI control.
vi: Chuyển một phe thành/từ máy điều khiển.

en: do not translate the on/off^[<side> [on/off]]
vi: [<phe> [on/off]]

en: Switch a side to/from idle state.
vi: Chuyển một phe thành/từ trạng thái rảnh rỗi.

en: <side> <nickname>
vi: <phe> <biệt danh>

en: Assign control of a side to a different player or observer.
vi: Cấp quyền điều khiển một phe cho một người chơi hoặc người quan sát khác.

en: <side>
vi: <phe>

en: Query the controller status of a side.
vi: Truy vấn trạng thái điều khiển của một phe.

en: Clear chat history.
vi: Xóa lịch sử tán gẫu.

en: Visualize the screen refresh procedure.
vi: Trực quan hóa thủ tục tải lại màn hình.

en: Debug foreground terrain.
vi: Gỡ lỗi địa hình cận cảnh.

en: Debug layers from terrain under the mouse.
vi: Gỡ lỗi lớp từ địa hình dưới con trỏ chuột.

en: Show fps.
vi: Hiện số khung hình trên giây.

en: Save game.
vi: Lưu trò chơi.

en: Quit game.
vi: Thoát trò chơi.

en: Save and quit.
vi: Lưu và thoát.

en: Ignore replay errors.
vi: Bỏ qua các lỗi phát lại.

en: Disable autosaves.
vi: Tắt chế độ lưu tự động.

en: Advance to the next scenario, or scenario identified by 'id'
vi: Chuyển sang màn kế tiếp, hoặc màn được xác định bởi 'id'

en: Choose next scenario
vi: Chọn màn kế tiếp

en: Change turn number (and time of day), or increase by one if no number is specified.
vi: Thay đổi số lượt (và thời điểm trong ngày), hoặc tăng thêm một nếu không đưa ra số nào.

en: [turn]
vi: [lượt]

en: Change turn limit, or turn the turn limit off if no number is specified or it’s −1.
vi: Thay đổi giới hạn lượt đi, hoặc tắt giới hạn lượt đi nếu không đưa ra số nào hoặc đặt ở −1.

en: [limit]
vi: [giới hạn]

en: Turn debug mode on.
vi: Bật chế độ gỡ lỗi.

en: Turn debug mode off.
vi: Tắt chế độ gỡ lỗi.

en: <command>[;<command>...]
vi: <lệnh>[;<lệnh>...]

en: Execute a Lua statement.
vi: Thi hành một câu lệnh Lua.

en: Grant higher privileges to Lua scripts.
vi: Cấp đặc quyền cao hơn cho mã lệnh Lua.

en: Set the command used by the custom command hotkey
vi: Thiết lập lệnh được sử dụng bởi phím lệnh tùy chỉnh

en: Invoke a dialog allowing changing control of MP sides.
vi: Mở hộp thoại cho phép thay đổi quyền điều khiển các phe NNC.

en: Launch the gamestate inspector
vi: Khởi chạy trình kiểm tra trạng thái trò chơi

en: Manage persistence data
vi: Quản lý dữ liệu tồn dư

en: <name>[=<command>]
vi: <tên>[=<lệnh>]

en: Set or show alias to a command
vi: Thiết lập hoặc hiện bí danh một lệnh

en: <var>=<value>
vi: <biến>=<giá trị>

en: Set a scenario variable.
vi: Thiết lập một biến của màn chơi.

en: <var>
vi: <biến>

en: Show a scenario variable.
vi: Hiện một biến của màn chơi.

en: Modify a unit variable. (Only top level keys are supported.)
vi: Sửa đổi một biến đơn vị. (Chỉ hỗ trợ các khóa mức trên cùng.)

en: Discover all units in help.
vi: Khám phá tất cả các đơn vị trong trợ giúp.

en: 'Undiscover' all units in help.
vi: 'Tắt khám phá' tất cả các đơn vị trong trợ giúp.

en: Create a unit.
vi: Tạo một đơn vị.

en: Toggle fog for the current player.
vi: Bật tắt sương mù cho người chơi hiện thời.

en: Toggle shroud for the current player.
vi: Bật tắt màn che cho người chơi hiện thời.

en: Give gold to the current player.
vi: Thêm vàng cho người chơi hiện thời.

en: Fire a game event.
vi: Kích hoạt một sự kiện trò chơi.

en: Toggle overlaying of x,y coordinates on hexes.
vi: Bật tắt phủ tọa độ x,y trên các ô lục giác.

en: Toggle overlaying of terrain codes on hexes.
vi: Bật tắt phủ mã địa hình trên các ô lục giác.

en: Toggle planning mode.
vi: Bật tắt chế độ lập kế hoạch.

en: Access whiteboard options dialog.
vi: Truy cập hộp thoại tùy chọn bảng trắng

en: Unknown debug level: '$level'.
vi: Mức độ gỡ lỗi không xác định: '$level'.

en: error
vi: lỗi

en: Unknown debug domain: '$domain'.
vi: Phạm vi gỡ lỗi không xác định: '$domain'.

en: Switched domain: '$domain' to level: '$level'.
vi: Đã chuyển phạm vi: '$domain' thành mức độ: '$level'.

en: whisper to $receiver
vi: gửi tin nhắn riêng đến $receiver

en: whisper: $sender
vi: tin nhắn riêng: $sender

en: (empty)
vi: (trống)

en: ignores list
vi: danh sach từ chối

en: Added to ignore list: $nick
vi: Đã thêm vào danh sách từ chối: $nick

en: Invalid username: $nick
vi: Tên người dùng không hợp lệ: $nick

en: friends list
vi: danh sách bạn bè

en: Added to friends list: $nick
vi: Đã thêm vào danh sách bạn bè: $nick

en: Removed from list: $nick
vi: Đã xóa khỏi danh sách: $nick

en: friends and ignores list
vi: danh sách bạn bè và từ chối

en: There are no players on your friends or ignore list.
vi: Không có người chơi nào trong danh sách bạn bè hoặc danh sách từ chối.

en: version
vi: phiên bản

en: registering with password *** and no email address
vi: đăng ký với mật khẩu *** và không có địa chỉ email

en: registering with password *** and email address $email
vi: đăng ký với mật khẩu *** và địa chỉ email $email

en: nick registration
vi: đăng ký biệt danh

en: dropping your username
vi: bỏ tên người dùng của bạn

en: setting $var to $value
vi: thiếp lập $var thành $value

en: requesting information for user $nick
vi: lấy thông tin về người dùng $nick

en: Could not find label or unit containing the string ‘$search’.
vi: Không thể tìm thấy nhãn hoặc đơn vị chứa chuỗi '$search'.

en: Can't droid invalid side: '$side'.
vi: Không thể tự động hóa phe không hợp lệ: '$side'.

en: Can't droid networked side: '$side'.
vi: Không thể tự động hóa phe mạng: '$side'.

en: Can't idle invalid side: '$side'.
vi: Không thể rảnh rỗi hóa phe không hợp lệ: '$side'.

en: Can't change control of invalid side: '$side'.
vi: Không thể thay đổi quyền điều khiển của phe không hợp lệ: '$side'.

en: Can't change control of out-of-bounds side: '$side'.
vi: Không thể thay đổi quyền điều khiển của phe ngoài phạm vi: '$side'.

en: Can't query control of invalid side: '$side'.
vi: Không thể truy vấn quyền điều khiển của phe không hợp lệ: '$side'.

en: Can't query control of out-of-bounds side: '$side'.
vi: Không thể truy vấn quyền điều khiển của phe ngoài phạm vi: '$side'.

en: Layers
vi: Lớp

en: Choose Scenario (Debug!)
vi: Chọn màn (Gỡ lỗi!)

en: Debug mode activated!
vi: Đã kích hoạt chế độ gỡ lỗi!

en: Debug mode not available in network games
vi: Không dùng được chế độ gỡ lỗi trong trò chơi mạng

en: Debug mode deactivated!
vi: Đã ngừng kích hoạt chế độ gỡ lỗi!

en: Unsafe Lua scripts.
vi: Mã lệnh Lua không an toàn

en: You are about to open a security breach in Wesnoth. Are you sure you want to continue? If you have downloaded add-ons, do not click 'ok'! They would instantly take over your computer. You have been warned.
vi: Bạn sắp sửa mở một lỗ hổng bảo mật trong Wesnoth. Bạn có chắc bạn muốn tiếp tục không? Nếu bạn đã tải về thành phần bổ sung, đừng nhấn 'đồng ý'! Chúng sẽ ngay lập tức chiếm quyền điều khiển máy tính của bạn. Bạn đã được cảnh báo.

en: Unsafe mode enabled!
vi: Đã kích hoạt chế độ không an toàn!

en: Variable not found
vi: Không tìm thấy biến

en: Invalid alignment: '$alignment', needs to be one of lawful, neutral, chaotic, or liminal.
vi: Phân loại không hợp lệ: '$alignment', phải là một trong: chính thống, trung lập, hỗn độn hoặc tính ngưỡng.

en: Do you wish to clear all of your discovered units from help?
vi: Bạn có muốn xóa tất cả các đơn vị quân đã khám phá khỏi mục trợ giúp?

en: Invalid unit type
vi: Kiểu đơn vị không hợp lệ

en: Invalid location
vi: Vị trí không hợp lệ

en: Planning mode activated!
vi: Đã kích hoạt chế độ lập kế hoạch!

en: Planning mode deactivated!
vi: Đã ngừng kích hoạt chế độ lập kế hoạch!

en: ai
vi: máy tính

en: prompt^Command:
vi: Lệnh:

en: You cannot move your leader away from the keep with some planned recruits or recalls left.
vi: Bạn không thể di chuyển người chỉ huy khỏi pháo đài khi vẫn còn lệnh tuyển quân hoặc gọi lại được lập kế hoạch.

en: Attack Enemy
vi: Tấn công kẻ thù

en: Choose weapon:
vi: Chọn vũ khí:

en: Failed to resolve dependencies
vi: Giải quyết thành phần phụ thuộc thất bại

en: Scenario can't be activated. Some dependencies are missing:
vi: Không thể kích hoạt màn chơi. Thiếu một số thành phần phụ thuộc:

en: No compatible eras found.
vi: Không tìm thấy thời đại thích hợp.

en: Era can't be activated. Some dependencies are missing:
vi: Không thể kích hoạt thời đại. Thiếu một số thành phần phụ thuộc:

en: No compatible scenarios found.
vi: Không tìm thấy màn chơi thích hợp.

en: Not all of the chosen modifications are compatible. Some of them will be disabled.
vi: Không phải tất cả các bản sửa đổi đã chọn đều tương thích. Một số sẽ bị vô hiệu lực.

en: Cannot find era $era
vi: Không thể tìm thấy thời đại $era

en: Defeat enemy leader(s)
vi: Đánh bại người chỉ huy kẻ thù

en: Connection timed out
vi: Hết thời gian kết nối

en: Connecting to Server...
vi: Đang kết nối đến máy chủ...

en: Reading from Server...
vi: Đang đọc từ máy chủ...

en: The server accepts versions '$version1' while you are using version '$version2'
vi: Máy chủ chấp nhận phiên bản '$version1' trong khi bạn đang sử dụng phiên bản '$version2'

en: Server-side redirect loop
vi: Lặp điều hướng phía máy chủ

en: The nickname ‘$nick’ is inactive. You cannot claim ownership of this nickname until you activate your account via email or ask an administrator to do it for you.
vi: Biệt danh ’$nick’ chưa được kích hoạt. Bạn không thể sở hữu biệt danh này đến khi bạn kích hoạt tài khoản qua email hoặc nhờ một quản trị viên làm giùm bạn.

en: Do you want to continue?
vi: Bạn có muốn tiếp tục không?

en: Bad data received from server
vi: Nhận được dữ liệu lỗi từ máy chủ

en: You must login first.
vi: Trước hết bạn phải đăng nhập.

en: The nickname ‘$nick’ is already taken.
vi: Biệt danh ’$nick’ đã có người sử dụng.

en: The nickname ‘$nick’ contains invalid characters. Only alpha-numeric characters, underscores and hyphens are allowed.
vi: Biệt danh ’$nick’ chứa ký tự không hợp lệ. Chỉ cho phép các ký tự dạng chữ cái, chữ số, dấu gạch dưới và gạch nối.

en: The nickname ‘$nick’ is too long. Nicks must be 20 characters or less.
vi: Biệt danh ’$nick’ quá dài. Biệt danh phải từ 20 ký tự trở xuống.

en: The nickname ‘$nick’ is reserved and cannot be used by players.
vi: Biệt danh ’$nick’ đã được dành riêng và các người chơi không thể sử dụng.

en: The nickname ‘$nick’ is not registered on this server.
vi: Biệt danh ’$nick’ chưa đăng ký trên máy chủ này.

en:  This server disallows unregistered nicknames.
vi:  Máy chủ này không cho phép các biệt danh chưa đăng ký.

en: The nickname ‘$nick’ is registered on this server.
vi: Biệt danh ’$nick’ đã đăng ký trên máy chủ này.

en: WARNING: There is already a client using this nickname, logging in will cause that client to be kicked!
vi: CẢNH BÁO: Đã có một máy khách sử dụng biệt danh này, đăng nhập sẽ làm cho máy khách đó bị đuổi!

en: Error in the login procedure (the server had no seed for your connection).
vi: Lỗi trong thủ tục đăng nhập (máy chủ không tương thích với kết nối của bạn).

en: The password you provided was incorrect.
vi: Mật khẩu bạn cung cấp không đúng.

en: You have made too many login attempts.
vi: Bạn đã thử đăng nhập quá nhiều lần.

en: Configure Game
vi: Cấu hình trò chơi

en: Time limit
vi: Giới hạn thời gian

en: Generic
vi: Chung

en: Name of game:
vi: Tên trò chơi:

en: Use map settings
vi: Sử dụng thiết lập bản đồ

en: Random start time
vi: Thời gian bắt đầu ngẫu nhiên

en: Fog of war
vi: Sương mù chiến tranh

en: Observers
vi: Người quan sát

en: Shuffle sides
vi: Xáo trộn các phe

en: Set Password...
vi: Đặt mật khẩu...

en: Select an entry point:
vi: Chọn một điểm vào:

en: The maximum number of turns the game can last
vi: Số lượt tối đa trò chơi có thể diễn ra

en: Enables user time limit
vi: Kích hoạt giới hạn thời gian của người dùng

en: Longest time allowed for first turn (seconds)
vi: Thời gian dài nhất được phép cho lượt đầu tiên (giây)

en: Longest time possible for any turn (seconds)
vi: Thời gian dài nhất được phép cho bất kỳ lượt nào (giây)

en: Time for general tasks each turn (seconds)
vi: Thời gian cho các tác vụ chung mỗi lượt (giây)

en: Time for each attack, recruit, and capture
vi: Thời gian cho mỗi cuộc tấn công, tuyển quân và chiếm giữ

en: The amount of income each village yields per turn
vi: Lượng thu nhập mỗi ngôi làng tạo ra mỗi lượt

en: The number of unit levels each village can support
vi: Số cấp độ đơn vị mỗi ngôi làng có thể hỗ trợ

en: The amount of experience a unit needs to advance
vi: Lượng kinh nghiệm một đơn vị cần để nâng cấp

en: Use scenario specific settings
vi: Sử dụng thiết lập của riêng màn chơi

en: Randomize time of day in begin
vi: Chọn ngẫu nhiên thời điểm trong ngày ban đầu

en: Enemy units cannot be seen unless they are in range of your units
vi: Không thể nhìn thấy các đơn vị kẻ thù trừ khi chúng ở trong phạm vi của các đơn vị của bạn.

en: The map is unknown until your units explore it
vi: Bản đồ không xác định đến khi các đơn vị của bạn khám phá nó

en: Allow users who are not playing to watch the game
vi: Cho phép những người không chơi theo dõi trò chơi

en: Assign sides to players at random
vi: Gán phe ngẫu nhiên cho người chơi

en: Share View
vi: Chia sẻ cảnh nhìn

en: Share Maps
vi: Chia sẻ bản đồ

en: Share None
vi: Không chia sẻ gì

en: $login|’s game
vi: Trò chơi của $login

en: You must enter a name.
vi: Bạn phải nhập một tên.

en: Turns:
vi: Số lượt:

en: Unlimited turns
vi: Số lượt không giới hạn

en: Init. limit:
vi: Giới hạn ban đầu:

en: Turn bonus:
vi: Thời gian lượt:

en: Reservoir:
vi: Dự trữ:

en: Action bonus:
vi: Thời gian hành động:

en: Village gold:
vi: Vàng mỗi làng:

en: Village support:
vi: Hỗ trợ mỗi làng:

en: Experience modifier:
vi: Hệ số kinh nghiệm:

en: Normal
vi: Bình thường

en: Game Lobby:
vi: Phòng gặp gỡ trò chơi:

en: Player/Type
vi: Người chơi/Kiểu

en: Faction/Name
vi: Liên minh/Tên

en: Leader/Gender
vi: Lãnh đạo/Giới tính

en: Team/Color
vi: Đội/Màu

en: I’m Ready
vi: Tôi đã sẵn sàng

en: The scenario is invalid because it has no id.
vi: Màn không hợp lệ vì nó không có định danh.

en: The scenario is invalid because it has no sides.
vi: Màn không hợp lệ vì nó không có phe nào.

en: Waiting for players to join...
vi: Đang chờ người chơi tham gia...

en: Waiting for players to choose factions...
vi: Đang chờ người chơi chọn liên minh...

en: (Vacant slot)
vi: (Còn trống)

en: Anonymous local player
vi: NC cục bộ ẩn danh

en: Computer Player
vi: Máy tính

en: (Empty slot)
vi: (Bỏ trống)

en: (Reserved for $playername)
vi: (Dành riêng cho $playername)

en: Network Player
vi: NC mạng

en: Local Player
vi: NC cục bộ

en: Empty
vi: Bỏ trống

en: Reserved
vi: Dành riêng

en: --give--
vi: --cho--

en: Create Game
vi: Tạo trò chơi

en: Filter:
vi: Bộ lọc:

en: Number of players: any
vi: Số lượng người chơi: bất kỳ

en: Random map options:
vi: Tùy chọn bản đồ ngẫu nhiên:

en: Era:
vi: Thời đại:

en: No eras available
    for this game.
vi: Không có thời đại nào
    cho trò chơi này.

en: Modifications:
vi: Bản sửa đổi:

en: Next
vi: Kế tiếp

en: Regenerate
vi: Tạo lại

en: Settings...
vi: Thiết lập...

en: Load Game...
vi: Tải trò chơi...

en: Activate
vi: Kích hoạt

en: Scenarios
vi: Màn chơi

en: Campaigns
vi: Chiến dịch

en: User Maps
vi: Bản đồ của người dùng

en: User Scenarios
vi: Màn chơi của người dùng

en: Random Maps
vi: Bản đồ ngẫu nhiên

en: No games found.
vi: Không tìm thấy trò chơi nào.

en: No eras found.
vi: Không tìm thấy thời đại nào.

en: No eras found
vi: Không tìm thấy thời đại nào

en: Modifications:
    None found.
vi: Bản sửa đổi:
    Không tìm thấy gì.

en: Deactivate
vi: Ngừng kích hoạt

en: The level is invalid.
vi: Cấp độ không hợp lệ.

en: Players:
vi: Số người chơi:

en: Size:
vi: Kích thước:

en: Number of players:
vi: Số lượng người chơi:

en: No description available.
vi: Không có mô tả.

en: Map could not be loaded:
vi: Không thể tải bản đồ:

en: Map could not be loaded.
vi: Không thể tải bản đồ.

en: not available.
vi: không khả dụng.

en: User made map
vi: Bản đồ do người dùng tạo

en: --no games open--
vi: --không có trò chơi nào mở--

en:  (Unknown Era)
vi:  (Thời đại không xác định)

en: Scenario:
vi: Màn chơi:

en: Campaign:
vi: Chiến dịch:

en: Unknown campaign: $campaign_id
vi: Chiến dịch không xác đinh: $campaign_id

en:  (missing)
vi:  (thiếu)

en: Password Required
vi: Cần mật khẩu

en: Game Lobby
vi: Phòng gặp gỡ trò chơi

en: Observe Game
vi: Quan sát trò chơi

en: Join Game
vi: Tham gia trò chơi

en: Preferences
vi: Tùy thích

en: Apply filter
vi: Áp dụng bộ lọc

en: Invert
vi: Đảo ngược

en: Vacant slots
vi: Còn trống

en: Friends in game
vi: Bạn bè đang chơi

en: Search:
vi: Tìm kiếm:

en: Skip quickly to the active turn when observing
vi: Nhảy nhanh đến lượt hiện tại khi quan sát

en: Do not show replay turns
vi: Không hiện lượt phát lại

en: Enable the games filter. If unchecked all games are shown, regardless of any filter.
vi: Bật bộ lọc trò chơi. Nếu không đánh dấu, sẽ hiện mọi trò chơi, bất kể bộ lọc là gì.

en: Show all games that do *not* match your filter. Useful for hiding games you are not interested in.
vi: Hiện tất cả các trò chơi *không* khớp với bộ lọc của bạn. Hữu ích để ẩn những trò chơi mà bạn không quan tâm.

en: Only show games that have at least one vacant slot
vi: Chỉ hiện những trò chơi có ít nhất một chỗ trống

en: Only show games that are played or observed by at least one of your friends
vi: Chỉ hiện những trò chơi mà có ít nhất một trong số các bạn bè của bạn đang chơi hoặc quan sát

en: Only show games whose title or description contain the entered text
vi: Chỉ hiện những trò chơi có tiêu đề hoặc mô tả chứa văn bản được nhập vào

en: Joining this game requires a password.
vi: Cần mật khẩu để tham gia trò chơi này.

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: Invalid Color
vi: Màu không hợp lệ

en: Selected user:
vi: Người dùng được chọn:

en: Leader:
vi: Người chỉ huy:

en: Recruits:
vi: Tuyển quân:

en: Waiting for game to start...
vi: Đang chờ trò chơi khởi động...

en: No era information found.
vi: Không tìm thấy thông tin về thời đại.

en: No multiplayer sides found
vi: Không tìm thấy phe nhiều người chơi nào

en: Choose your faction:
vi: Chọn liên minh của bạn:

en: Starting position:
vi: Vị trí bắt đầu:

en: multiplayer_starting_gold^Gold | multiplayer_starting_gold^Gold
vi[0]: Vàng

en: Getting game data...
vi: Đang lấy dữ liệu trò chơi...

en: invalid network handle
vi: điều khiển mạng không hợp lệ

en: Client disconnected
vi: Máy khách đã ngắt kết nối

en: Could not connect to host.
vi: Không thể kết nối đến máy chủ.

en: Could not add socket to socket set
vi: Không thể thêm cổng kết nối vào tập hợp cổng kết nối

en: Could not send initial handshake
vi: Không thể gửi lệnh giao tiếp ban đầu

en: Could not connect to host
vi: Không thể kết nối đến máy chủ

en: Terrain with a movement cost less than 1 encountered.
vi: Đã gặp phải địa hình với chi phí di chuyển nhỏ hơn 1.

en: time left for current turn
vi: thời gian còn lại cho lượt hiện tại

en: current local time
vi: giờ cục bộ hiện tại

en: Auto-Save
vi: Lưu tự động

en: Back to Turn
vi: Trở lại lượt

en: Back to Start
vi: Trở lại từ đầu

en: The game is out of sync. It might not make much sense to continue. Do you want to save your game?
vi: Trò chơi bị mất đồng bộ. Tiếp tục có thể sẽ không có nhiều ý nghĩa. Bạn có muốn lưu trò chơi không?

en: Error details:
vi: Chi tiết lỗi:

en: (press $hk to disable)
vi: (ấn $hk để vô hiệu lực)

en: Accelerated speed enabled!
vi: Tăng tốc được cho hiệu lực!

en: Accelerated speed disabled!
vi: Tăng tốc bị vô hiệu lực!

en: Scenario Report
vi: Báo cáo màn chơi

en: Victory
vi: Chiến thắng

en: You have emerged victorious!
vi: Bạn đã giành chiến thắng!

en: Defeat
vi: Thua cuộc

en: You have been defeated!
vi: Bạn đã bị đánh bại!

en: Error while reading the WML:
vi: Lỗi khi đọc WML:

en: Game Over
vi: Trò chơi kết thúc

en: This scenario has ended. Do you want to continue the campaign?
vi: Màn chơi này đã kết thúc. Bạn có muốn tiếp tục chiến dịch không?

en: Unknown scenario: '$scenario|'
vi: Màn không xác định: '$scenario|'

en: $name has taken control
vi: $name đã giành quyền điều khiển

en: Undoing moves not yet transmitted to the server.
vi: Đang đảo ngược những di chuyển chưa được truyền đến máy chủ.

en: Waiting for next scenario...
vi: Đang chờ màn kế tiếp...

en: The game is out of sync, and cannot continue. There are a number of reasons this could happen: this can occur if you or another player have modified their game settings. This may mean one of the players is attempting to cheat. It could also be due to a bug in the game, but this is less likely.
    
    Do you want to save an error log of your game?
vi: Trò chơi mất đồng bộ, và không thể tiếp tục. Có một số lý do: tình trạng này có thể xảy ra nếu bạn hoặc một người chơi khác đã sửa đổi các thiết lập trò chơi. Điều này có thể là do một trong số các người chơi đang tìm cách gian lận. Cũng có thể do lỗi trong trò chơi, nhưng khả năng này ít hơn.
    
    Bạn có muốn lưu nhật ký lỗi trò chơi không?

en: (press $hotkey to deactivate)
vi: (ấn $hotkey để ngừng kích hoạt)

en: Remaining gold:
vi: Lượng vàng còn lại:

en: Early finish bonus:
vi: Thưởng kết thúc sớm:

en: per turn
vi: mỗi lượt

en: Turns finished early:
vi: Số lượt kết thúc sớm:

en: Bonus:
vi: Thưởng:

en: Gold:
vi: Lượng vàng:

en: Carry over percentage:
vi: Phần trăm mang theo:

en: Bonus Gold:
vi: Lượng vàng thưởng:

en: Retained Gold:
vi: Lượng vàng giữ lại:

en: You will start the next scenario with $gold on top of the defined minimum starting gold. | You will start the next scenario with $gold on top of the defined minimum starting gold.
vi[0]: Bạn sẽ bắt đầu màn chơi tiếp theo với $gold lượng vàng thêm vào lượng vàng tối thiểu của màn chơi.

en: You will start the next scenario with the defined minimum starting gold. | You will start the next scenario with the defined minimum starting gold.
vi[0]: Bạn sẽ bắt đầu màn chơi tiếp theo với lượng vàng tối thiểu của màn chơi.

en: You will start the next scenario with $gold or its defined minimum starting gold, whichever is higher. | You will start the next scenario with $gold or its defined minimum starting gold, whichever is higher.
vi[0]: Bạn sẽ bắt đầu màn chơi tiếp theo với $gold lượng vàng hoặc lượng vàng tối thiểu của màn chơi, tùy vào lượng vàng nào nhiều hơn.

en: The game is over.
vi: Trò chơi kết thúc.

en: A network disconnection has occurred, and the game cannot continue. Do you want to save the game?
vi: Mạng bị ngắt, và trò chơi không thể tiếp tục. Bạn có muốn lưu trò chơi không?

en: It is now $name|’s turn
vi: Giờ là lượt của $name

en: Replace with AI
vi: Thay thế bằng máy tính

en: Replace with local player
vi: Thay thế bằng NC cục bộ

en: Set side to idle
vi: Đặt phe thành rảnh rỗi

en: Save and abort game
vi: Lưu và hủy bỏ trò chơi

en: Replace with $player
vi: Thay thế bằng $player

en: $player has left the game. What do you want to do?
vi: $player đã rời khỏi trò chơi. Bạn muốn làm gì?

en: The replay is corrupt/out of sync. It might not make much sense to continue. Do you want to save the game?
vi: Bản phát lại đã bị hỏng/không đồng bộ. Tiếp tục có thể sẽ không có nhiều ý nghĩa. Bạn có muốn lưu trò chơi không?

en: Name:
vi: Tên:

en: Type:
vi: Kiểu:

en: Race:
vi: Chủng tộc:

en: Level:
vi: Cấp độ:

en: No advancement
vi: Không nâng cấp

en: Advances to:
vi: Nâng cấp thành:

en: Trait:
vi: Đặc điểm:

en: invisible:
vi: vô hình:

en: This unit is invisible. It cannot be seen or attacked by enemy units.
vi: Đơn vị này vô hình. Các đơn vị kẻ thù không thể nhìn thấy hay tấn công nó.

en: slowed:
vi: bị chậm:

en: This unit has been slowed. It will only deal half its normal damage when attacking and its movement cost is doubled.
vi: Đơn vị này đã bị chậm. Nó sẽ chỉ gây ra một nửa lượng thiệt hại bình thường khi tấn công và chi phí di chuyển của nó tăng gấp đôi.

en: poisoned:
vi: bị nhiễm độc:

en: This unit is poisoned. It will lose 8 HP every turn until it can seek a cure to the poison in a village or from a friendly unit with the ‘cures’ ability.
    
    Units cannot be killed by poison alone. The poison will not reduce it below 1 HP.
vi: Đơn vị này bị nhiễm độc. Nó sẽ mất 8 đơn vị máu mỗi lượt đến khi nó được giải độc trong một ngôi làng hoặc từ một đơn vị đồng đội hoặc đồng minh có khả năng ’giải độc’.
    
    Bản thân chất độc không thể giết các đơn vị. Chất độc sẽ không làm giảm máu xuống dưới 1 đơn vị.

en: petrified:
vi: bị hóa đá:

en: This unit has been petrified. It may not move or attack.
vi: Đơn vị này đã bị hóa đá. Nó không thể di chuyển hay tấn công.

en: Alignment:
vi: Phân loại:

en: Ability:
vi: Khả năng:

en:  (inactive)
vi:  (không hoạt động)

en: Resistances:
vi: Sức kháng cự:

en: (Att / Def)
vi: (TC / PT)

en: Experience Modifier:
vi: Hệ số kinh nghiệm:

en: Terrain:
vi: Địa hình:

en: maximum^max.
vi: tối đa

en: minimum^min.
vi: tối thiểu

en: Defense:
vi: Phòng thủ:

en: vision:
vi: tầm nhìn:

en: Movement Costs:
vi: Chi phí di chuyển:

en: Weapon:
vi: Vũ khí:

en: Damage:
vi: Lượng thiệt hại:

en: Base damage:
vi: Lượng thiệt hại cơ bản:

en: With specials:
vi: Có tính đặc biệt:

en: Time of day:
vi: Thời điểm trong ngày:

en: Leadership:
vi: Lãnh đạo:

en: Slowed:
vi: Bị chậm:

en: Attacks:
vi: Đòn tấn công:

en: Max swarm bonus:
vi: Thưởng liên hoàn tối đa:

en: Swarm:
vi: Liên hoàn:

en: Base attacks:
vi: Đòn tấn công cơ bản:

en: Specials:
vi: Tính đặc biệt:

en: Subject to swarm:
vi: Chịu liên hoàn:

en: Weapon range:
vi: Tầm xa của vũ khí:

en: Damage type:
vi: Kiểu thiệt hại:

en: Damage versus:
vi: Lượng thiệt hại đối với:

en: Accuracy:
vi: Độ chính xác:

en: Parry:
vi: Đỡ đòn:

en: Weapon special:
vi: Tính đặc biệt của vũ khí:

en: None
vi: Không có

en: Lawful units:
vi: Đơn vị chính thống:

en: Neutral units:
vi: Đơn vị trung lập:

en: Chaotic units:
vi: Đơn vị hỗn độn:

en: Liminal units:
vi: Đơn vị tính ngưỡng:

en: Observers:
vi: Người quan sát:

en:  replay
vi:  phát lại

en: Warning: The file you have tried to load is corrupt. Loading anyway.
vi: Cảnh báo: Tập tin bạn thử tải bị hỏng. Vẫn đang tải.

en: The save has corrupt version information ($version_number|) and cannot be loaded.
vi: Bản lưu này có thông tin phiên bản hỏng ($version_number|) và không thể tải được.

en: This save is from an old, unsupported version ($version_number|) and cannot be loaded.
vi: Bản lưu này là từ một phiên bản cũ, không được hỗ trợ ($version_number|) và không thể tải được.

en: This save is from a different version of the game ($version_number|). Do you wish to try to load it?
vi: Bản lưu này là từ một phiên bản khác của trò chơi ($version_number|). Bạn có muốn tải nó không?

en: This is not a multiplayer save.
vi: Đây không phải bản lưu nhiều người chơi.

en: The game could not be saved:
vi: Không thể lưu trò chơi:

en: Save already exists. Do you want to overwrite it?
vi: Bản lưu đã tồn tại. Bạn có muốn ghi đè lên không?

en: Overwrite?
vi: Ghi đè?

en: Save names should not end on '.gz' or '.bz2'. Please remove the extension.
vi: Tên bản lưu không nên kết thúc bằng '.gz' hoặc '.bz2'. Xin xóa phần mở rộng.

en: Saved
vi: Đã lưu

en: The game has been saved.
vi: Đã lưu trò chơi.

en: Could not write to file
vi: Không thể ghi vào tập tin

en: Save Replay
vi: Lưu bản phát lại

en: replay
vi: phát lại

en: Could not auto save the game. Please save the game manually.
vi: Không thể tự động lưu trò chơi. Xin lưu trò chơi một cách thủ công.

en: Save Game
vi: Lưu trò chơi

en: Unexpected characters at line start
vi: Ký tự không mong muốn ở đầu dòng

en: Missing closing tag for tag [$tag]
vi: Thiếu thẻ đóng cho thẻ [$tag]

en: expected at $pos
vi: mong chờ ở $pos

en: opened at $pos
vi: mở ở $pos

en: Unterminated [element] tag
vi: Thẻ [element] không kết thúc

en: Invalid tag name
vi: Tên thẻ không hợp lệ

en: Unterminated [+element] tag
vi: Thẻ [+element] không kết thúc

en: Invalid closing tag name
vi: Tên thẻ đóng không hợp lệ

en: Unterminated closing tag
vi: Thẻ đóng không kết thúc

en: Unexpected closing tag
vi: Thẻ đóng không mong muốn

en: Found invalid closing tag [/$tag2] for tag [$tag1]
vi: Tìm thấy thẻ đóng không hợp lệ [/$tag2] cho thẻ [$tag1]

en: closed at $pos
vi: đóng ở $pos

en: Empty variable name
vi: Tên biến rỗng

en: Unexpected characters after variable name (expected , or =)
vi: Ký tự không mong muốn sau tên biến (mong muốn , hoặc =)

en: Unterminated quoted string
vi: Chuỗi trích dẫn không kết thúc

en: at $pos
vi: ở $pos

en: Value: '$value' Previous: '$previous_value'
vi: Giá trị '$value' Giá trị trước '$previous_value'

en: prefix_milli^m
vi: m

en: prefix_micro^µ
vi: µ

en: prefix_nano^n
vi: n

en: prefix_pico^p
vi: p

en: prefix_femto^f
vi: f

en: prefix_atto^a
vi: a

en: prefix_zepto^z
vi: z

en: prefix_yocto^y
vi: y

en: prefix_kibi^K
vi: K

en: prefix_kilo^k
vi: k

en: prefix_mega^M
vi: M

en: prefix_giga^G
vi: G

en: prefix_tera^T
vi: T

en: prefix_peta^P
vi: P

en: prefix_exa^E
vi: E

en: prefix_zetta^Z
vi: Z

en: prefix_yotta^Y
vi: Y

en: infix_binary^i
vi: i

en: Recruits
vi: Tuyển quân

en: Recalls
vi: Gọi lại

en: Advancements
vi: Nâng cấp

en: Losses
vi: Mất

en: Kills
vi: Giết

en: Details
vi: Chi tiết

en: Select Scenario
vi: Chọn màn chơi

en: Campaign
vi: Chiến dịch

en: Scenario
vi: Màn chơi

en: Damage
vi: Lượng thiệt hại

en: Overall
vi: Toàn bộ

en: This Turn
vi: Lượt này

en: Inflicted
vi: Đã gây ra

en: Taken
vi: Phải chịu

en: Skip
vi: Nhảy qua

en: Mon
vi: T2

en: Sun
vi: CN

en: Tue
vi: T3

en: Wed
vi: T4

en: Fri
vi: T6

en: Sat
vi: T7

en: Thu
vi: T5

en: Monday
vi: Thứ hai

en: Sunday
vi: Chủ nhật

en: Tuesday
vi: Thứ ba

en: Friday
vi: Thứ sáu

en: Saturday
vi: Thứ bảy

en: Thursday
vi: Thứ năm

en: Wednesday
vi: Thứ tư

en: Apr
vi: Th4

en: Feb
vi: Th2

en: Jan
vi: Th1

en: Mar
vi: Th3

en: Aug
vi: Th8

en: Jul
vi: Th7

en: Jun
vi: Th6

en: Oct
vi: Th10

en: Sep
vi: Th9

en: abbrev^May
vi: Th5

en: Dec
vi: Th12

en: Nov
vi: Th11

en: February
vi: Tháng hai

en: January
vi: Tháng giêng

en: March
vi: Tháng ba

en: April
vi: Tháng tư

en: August
vi: Tháng tám

en: July
vi: Tháng bảy

en: June
vi: Tháng sáu

en: May
vi: Tháng năm

en: December
vi: Tháng mười hai

en: November
vi: Tháng mười một

en: October
vi: Tháng mười

en: September
vi: Tháng chín

en: AM
vi: SA

en: PM
vi: CH

en: am
vi: sa

en: pm
vi: ch

en: Allied village
vi: Làng của đồng minh

en: Enemy village
vi: Làng của kẻ thù

en: Owned village
vi: Làng đã sở hữu

en: border_size should be between 0.0 and 0.5.
vi: border_size nên nằm giữa 0.0 và 0.5.

en: Hotkey(s):
vi: Phím tắt:

en: Stub Time of Day
vi: Thời điểm trong ngày thử nghiệm

en:  and
vi:  và

en: moves
vi: di chuyển

en: XP to advance
vi: KN để nâng cấp

en:  move
vi:  di chuyển

en: $effect_description per level
vi: $effect_description mỗi cấp độ

en: damage | damage
vi[0]: lượng thiệt hại

en: strike | strikes
vi[0]: số đòn đánh

en: % accuracy
vi: % chính xác

en: % parry
vi: % tránh né

en: chaotic
vi: hỗn độn

en: lawful
vi: chính thống

en: liminal
vi: tính ngưỡng

en: neutral
vi: trung lập

en: female^chaotic
vi: hỗn độn

en: female^lawful
vi: chính thống

en: female^liminal
vi: tính ngưỡng

en: female^neutral
vi: trung lập

en: SHOW ALL allies’ plans
vi: HIỆN TẤT CẢ kế hoạch của đồng minh

en: HIDE ALL allies’ plans
vi: ẨN TẤT CẢ kế hoạch của đồng minh

en: Show plans for $player
vi: Hiện kế hoạch cho $player

en: Hide plans for $player
vi: Ẩn kế hoạch đối với $player

en: Whiteboard Options
vi: Tùy chọn bảng trắng
